THẮC MẮC VỀ LOẠI ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #327648 10/06/2014

    nguyenngocvu0812

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THẮC MẮC VỀ LOẠI ĐẤT

    Chào mọi ngừơi, rất vui đựoc cùng thảo luận cùng mọi ngừơi. Hiện tôi có thắc mắc về một trừơng hợp liên quan đến giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chú tôi, mong mọi ngùời quan tâm và cho ý kiến:

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chú tôi được cấp ngày 12/01/2004 do UBND thành phố Đà Nẵng cấp. Diện tích đất bao gồm: 400m2 đất ở và 550,9 m2 đất khuôn viên. Ngày 20/6/2008, chú tôi có cho lại cho con trai 100 m2 đất khuôn viên (Hợp đồng cho tặng có ghi rõ nội dung này) và trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chú tôi đựơc Phòng Tài nguyên Quận xác nhận là: "ông Nguyễn Văn Cảnh (con trai chú tôi) nhận tặng cho một phần QSD đất: 100m2 đất cây lâu năm theo hợp đồng công chứng ......."

    + Vậy trường hợp này, tôi có thể hiểu: "đất khuôn viên"đất cây lâu năm hay không? và nếu đúng là như thế thì có quy định nào nêu rõ việc đó không?

    + Trường hợp thứ 2, nếu lúc đó (thời điểm: 20/6/2008), Phòng Tài nguyên Quận xác nhận sai nội dung, thì cách thức chú tôi làm thủ tục thay đổi phần xác nhận trên tại Quận sẽ bao gồm những hồ sơ gì?

    Mong mọi người quan tâm và đóng góp ý kiến.

    Xin cảm ơn!

     

     
    13025 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #327739   11/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Theo tôi được hiểu thì không có "đất khuông viên", khuôn viên chỉ là từ chỉ ranh giới đất khi có nhà hoặc vườn.

    Về loại đất thì phải căn cứ vào loại đất ghi trên giấy chứng nhận. Trường hợp giấy chứng nhận không ghi hoặc ghi không đúng quy định như trường hợp bạn nêu thì phải xác định loại đất căn cứ vào hồ sơ địa chính và thực tế sử dụng.

    Theo luật đất đai năm 2003 có hiệu lực tại thời điểm Chú bạn được cấp giấy chứng nhận :

    Điều 13. Phân loại đất

    Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

    1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa, đất đồng cỏ dùng vào chăn nuôi, đất trồng cây hàng năm khác; 

    b) Đất trồng cây lâu năm;

    c) Đất rừng sản xuất;

    d) Đất rừng phòng hộ;

    đ) Đất rừng đặc dụng;

    e) Đất nuôi trồng thuỷ sản;

    g) Đất làm muối;

    h) Đất nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ;

    2. Nhóm đất phi nông nghiệp bao gồm các loại đất:

    a) Đất ở gồm đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị;

    b) Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp;

    c) Đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

    d) Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp gồm đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất sử dụng cho hoạt động khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;

    đ) Đất sử dụng vào mục đích công cộng gồm đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng; đất có di tích lịch sử - văn hoá, danh lam thắng cảnh; đất xây dựng các công trình công cộng khác theo quy định của Chính phủ;

    e) Đất do các cơ sở tôn giáo sử dụng;

    g) Đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ;

    h) Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    i) Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

    k) Đất phi nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ;

    3. Nhóm đất chưa sử dụng bao gồm các loại đất chưa xác định mục đích sử dụng.

     

    Điều 14. Căn cứ để xác định loại đất trên thực địa

    Việc xác định loại đất trên thực địa theo các căn cứ sau đây:

    1. Theo hiện trạng sử dụng đất phù hợp với quy hoạch sử dụng đất được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt;

    2. Theo quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    3. Theo đăng ký chuyển mục đích sử dụng đất đối với trường hợp không phải xin phép chuyển mục đích sử dụng đất.

    Như vậy là không có loại "đất khuôn viên", bạn cần liên hệ với Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc UBND phường, xã nơi có đất để yêu cầu cung cấp thông tin về loại đất của đất trong khuôn viên nhà là đất gì? Kết hợp với giấy tờ của gia đình còn giữ để kiểm tra lại xem có đúng là đất trồng cây lâu năm hay không? Sau đó có hướng giải quyết tiếp.

     

     
    Báo quản trị |