Thắc mắc về lao động nữ đi làm trước thời gian nghỉ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #517479 30/04/2019

    Thắc mắc về lao động nữ đi làm trước thời gian nghỉ thai sản

    Tại khoản 4 Điều 157 Bộ luật lao động 2012 có quy định như sau:

    "Điều 157. Nghỉ thai sản

    [...]
    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng."
    Tuy nhiên mình không rõ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền ở đây là cơ sở nào? Cấp xã, cấp huyện hay cấp tỉnh?
     
    848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517656   02/05/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14558)
    Số điểm: 100814
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5154 lần
    SMod

    Không thấy có hướng dẫn cụ thể của "cơ sở khám bệnh chữa bệnh có thẩm quyền", cho nên có thể hiểu là nơi được cấp phép khám chữa bệnh trong phạm vi phù hợp (chẳng hạn bệnh viện chuyên khoa về mắt hay chấn thương chỉnh hình là không phù hợp). Không quan trọng là cấp xã hay cấp huyện

     
    Báo quản trị |  
  • #517704   03/05/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1025)
    Số điểm: 6925
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Chào bạn, mình có một số thắc mắc về việc lao động nữ đi làm trước khi hết hạn thai sản. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 lao động nữ khi sinh có có thể đi làm trước thời hạn nghỉ thai sản khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    "Điều 40. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

    1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Sau khi đã nghỉ hưởng chế độ ít nhất được 04 tháng;

    b) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý."

    Cùng quy định về vấn đề này, tại Điều 157 Bộ luật lao động 2012 quy định trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản theo quy định, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không ảnh hưởng đến sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể đi làm lại sau khi đã nghỉ ít nhất 04 tháng.

    Như vậy, lao động nữ muốn đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản cần đáp ứng đề đủ các điều kiện:

    - Người lao động có nguyện vọng;

    - Đã nghỉ hưởng chế độ thai sản ít nhất 04 tháng;

    - Có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không ảnh hưởng đến sức khỏe;

    - Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

    Hay chỉ cần đảm bảo theo quy định tại Điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 là nghỉ hưởng chế độ thai sản ít nhất 04 tháng và báo trước, được người sử dụng lao động đồng ý.

     

     
    Báo quản trị |