DanLuat 2015

Thắc mắc về ký lại hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #301735 11/12/2013

    kod1506

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về ký lại hợp đồng lao động

    Hợp đồng của tôi có thời hạn 1 năm, 1/1/2013-31/12/2013. Đến hôm nay (11/12/13) công ty tôi mới thông báo sẽ không ký tiếp hợp đồng với tôi.

    Xin tư vấn giúp tôi:

    1. Theo luật lao động, như vậy có sai luật hay không? Theo tôi biết, công ty phải thông báo cho người lao động 30 ngày trước ngày hết hạn hợp đồng?

    2. Nếu trong trường hợp tôi không tìm được việc mới, liệu tôi có thể yêu cầu công ty ký tiếp hoặc đền bù cho tôi được không (trong trường hợp công ty sai luật)

     

    Cảm ơn nhiều !

     
    2325 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301803   11/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn, 

    Căn cứ theo quy định tại điều 47 BLLD 2012:

    Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Ít nhất 15 ngày trước ngày hợp đồng lao động xác định thời hạn hết hạn, người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động biết thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    4. Trong trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã bị chấm dứt hoạt động, bị giải thể, phá sản thì tiền lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và các quyền lợi khác của người lao động theo thoả ước lao động tập thể và hợp đồng lao động đã ký kết được ưu tiên thanh toán.

     

    Nên công ty thông báo cho bạn như vậy là đúng theo quy định rồi. Đối với câu hỏi số 2, quyền ký HĐLĐ là của Người sử dụng LĐ mà, họ muốn ký hay ko là quyền của họ, vì HĐLĐ của bạn chỉ là HĐLĐ xác định thời hạn và lần đầu. Bạn chỉ đc hưởng bảo hiểm thât nghiệp (nếu đủ điều kiện) hoặc trợ cấp thôi việc (nếu có: khi bạn không tham gia bảo hiểm thất nghiệp).

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    danusa (11/12/2013) kod1506 (17/12/2013)
  • #302784   17/12/2013

    kod1506
    kod1506

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn nhiều !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-