DanLuat 2015

Thắc mắc về Khoản 4 Điều 4 Nghị định 70/2001/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Hôn nhân và gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #71904 05/12/2010

    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Thắc mắc về Khoản 4 Điều 4 Nghị định 70/2001/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Hôn nhân và gia đình

    Khoản 4 Điều 4 Nghị định 70/2001/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Hôn nhân và gia đình như sau:

    4. Trong trường hợp vợ hoặc chồng xác lập, thực hiện hoặc chấm dứt các giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này mà không có sự đồng ý của một bên, thì bên đó có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch đó vô hiệu theo quy định tại Điều 139 của Bộ luật Dân sự và hậu quả pháp lý được giải quyết theo quy định tại Điều 146 của Bộ luật Dân sự.

    Bộ luật dân sự trong quy định trên là BLDS 1995. Mà Bộ luật này đã hết hiệu lực, vậy quy định ở điều này sẽ được xử lý như thế nào?
    Nghị quyết số 45/2005/NQ-QH11 về việc thi hành Bộ luật Dân sự do Quốc hội ban hành chỉ hướng dẫn đối với các giao dịch đã và đang được thực hiện trước khi BLDS 2005 có hiệu lực. Vậy nếu giao dịch dân sự được thực hiện sau ngày BLDS 2005 có hiệu lực, thì Khoản 4 Điều 4 Nghị định 70/2001/NĐ-CP sẽ được áp dụng kiểu gì. Nếu áp dụng BLDS 1995 thì đương nhiên ko được, vì đã hết hiệu lực, còn áp dụng luật mới, thì không ổn, vì không có văn bản hướng dẫn cho phép thực hiện điều này (có thể có nếu mình tìm chưa ra @@).

    Các bạn cho ý kiến với.
    Cám ơn.
    Thân !

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    4821 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71913   06/12/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào boyluat!

    Mục 3 Nghị quyết số 45/2005/NQ-QH11 quy định:
    "Thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu đối với những giao dịch dân sự được xác lập sau ngày BLDS được công bố được áp dụng theo quy định của BLDS".

    Khoản 3 Điều 28 Luật HN&GĐ quy định:
    "Việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung có giá trị lớn hoặc là nguồn sống duy nhất của gia đình, việc dùng tài sản chung để đầu tư kinh doanh phải được vợ chồng bàn bạc, thỏa thuận...".

    Vậy nếu giao dịch dân sự không thỏa mãn quy định tại Điều 28 Luật HN&GĐ được thực hiện sau ngày BLDS 2005 được công bố - ngày 27/6/2005 (chứ không phải là có hiệu lực - ngày 01/01/2006) thì phải tuyên bố nó vô hiệu theo quy định tại Điều 134 BLDS 2005 và giải quyết hậu quả theo Điều 137 BLDS 2005 chứ không thể áp dụng Nghị định 70/2001/NĐ-CP được.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #71915   06/12/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Thế hóa ra BLDS 2005 ra đời, đã tự động gián tiếp hủy bỏ hay bãi bỏ Khoản 4 Điều 4 Nghị định 70/2001/NĐ-CP hả anh. Một QPPL muốn được hủy bỏ, bãi bỏ chỉ có thể thực hiện trực tiếp bằng văn bản, ghi rõ văn bản, điều, khoản, điểm của văn bản bị hủy bỏ hay bãi bỏ mà anh.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #71916   06/12/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Nó không hủy bỏ hay bãi bỏ gì đâu em à. Mà vì cái điểm b mục 2 Nghị quyết số 45/2005/NQ-QH11 quy định "Giao dịch dân sự đang được thực hiện mà có nội dung và hình thức khác với quy định của Bộ luật dân sự hoặc giao dịch dân sự được thực hiện xong trước ngày Bộ luật dân sự có hiệu lực mà có tranh chấp xảy ra thì áp dụng quy định của Bộ luật dân sự năm 1995 và các văn bản pháp luật hướng dẫn áp dụng Bộ luật dân sự năm 1995 để giải quyết".

    Vậy nên, nếu rơi vào quy định trên thì vẫn áp dụng Nghị định 70/2001/NĐ-CP. Còn nếu rơi vào quy định tại mục 3 thì áp dụng BLDS 2005.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #71917   06/12/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Thì đó anh, nếu không nằm trong trường hợp trên, thì phải áp dụng BLDS 2005, như vậy thì K4 Đ4 NĐ 70 chả gián tiếp bị bãi bỏ còn gì ạ, vì nó có được áp dụng nữa đâu.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #71918   06/12/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đúng rồi, nó không còn được áp dụng khi thuộc trường hợp trên. Nhưng không phải là bãi bỏ hay hủy bỏ mà vì nó không còn phù hợp đối với những giao dịch xác lập sau ngày BLDS 2005 được công bố.

    Sở dĩ không phải là bị hủy bỏ hay bãi bỏ là vì lý do như em đã nêu (tức là phải theo quy định của Luật ban hành VBQPPL).

    Còn nguyên nhân vì sao nó chưa bị bãi bỏ, hủy bỏ là vì mặc dù BLDS 2005 ra đời đến nay đã hơn 5 năm. Nhưng đến nay, trong thực tiễn vẫn còn tồn tại hai loại giao dịch sau:

    - Giao dịch dân sự xác lập trước ngày BLDS 2005 có hiệu lực, vẫn đang được thực hiện, nhưng có nội dung và hình thức khác với quy định của BLDS 2005.

    - Giao dịch dân sự được xác lập trước ngày BLDS 2005 có hiệu lực, đã được thực hiện xong cũng trước ngày BLDS 2005 có hiệu lực, nhưng đến nay mới có tranh chấp.

    Cả 2 loại này vẫn phải áp dụng BLDS 1995. Và nếu thuộc phạm vi điều chỉnh của NĐ 70 thì vẫn phải áp dụng NĐ 70, trong đó có khoản 4 Điều 4.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #71952   06/12/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Hi, em hiểu rồi
    Cám ơn anh nhé

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-