Thắc mắc về khoản 2 điều 669 BLDS 2005

Chủ đề   RSS   
  • #259147 04/05/2013

    nguyenthidiemmy94

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về khoản 2 điều 669 BLDS 2005

    Chào các anh chị và các bạn!

    Em đọc điều 669 qui định người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc. Trong đó khoản 2 có qui định là con đã thành niên mà không có khả năng lao động thì vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật. Như vậy thì một người đã 68 tuổi thì có được yêu cầu hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc không?

     
    11775 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259158   04/05/2013

    N2Q_LKT
    N2Q_LKT

    Male
    Chồi

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2010
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 1203
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn!

    Người 68 tuổi mà bạn nói là ai?

    Nếu là cha, mẹ, vợ, chồng thì tất nhiên là được hưởng thừa kế theo điều 669 rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn N2Q_LKT vì bài viết hữu ích
    nguyenthidiemmy94 (05/05/2013)
  • #259160   04/05/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Thứ nhất nếu là chồng của người chết để lại di chúc thì sẽ được hưởng.

    Thứ 2 là nếu ở độ tuổi 68 mà vẫn lao động được sẽ không được hưởng còn nếu không lao động được thì sẽ được hưởng.

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    nguyenthidiemmy94 (05/05/2013)
  • #259219   05/05/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 132 lần


     

     

    Xin chào.

    Điều 699 BLDS quy định rõ người hưởng thừa kế không phụ thuộc nội dung di chúc là: Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; Con đã thành niên mà không có khả năng lao động. 

    Do đó người 68 tuổi có thuộc một trong hai loại đối tượng đã quy định không. Nếu không thuộc một trong các đối tượng đã nêu trên và cũng không được hưởng di sản theo di chúc thì người 68 tuổi này không được hưởng di sản.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #314106   15/03/2014

    BoyKool191995
    BoyKool191995

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!
    Tùy thuộc vào người này có còn khả năng lao động hay không.
    Nếu không thì người này thảo đk  khoản 2điều 669 ==> Vẫn được quyền hưởng thừa kế

    Chia sẽ cùng bạn :)

     
    Báo quản trị |