Thắc mắc về kế toán công đoàn

Chủ đề   RSS   
  • #468845 26/09/2017

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (880)
    Số điểm: 9869
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 145 lần


    Thắc mắc về kế toán công đoàn

    Mình muốn xin tư vấn và nhờ tìm giúp văn bản. 
     
               Mình là người phụ trách Kế toán của Công Đoàn Công ty Sumitomo, trước đây Công đoàn mình có mở tài khoản giao dịch tại Ngân hàng Tecombank. Trong quá trình mở tài khoản chỉ có Chủ tịch Công đoàn và bên Ngân hàng ký kết thoả thuận với nhau mà ko có chữ ký hay sự tham gia nào của kế toán. Minh muốn hỏi: Như vậy Ngân hàng vẫn đồng ý cho Công đoàn mở và sử dụng tài khoản là đúng hay sai? Căn cứ vào văn bản nào? 
            Tiếp theo đó, trong những lần sử dụng tài khoản đó, khi rút tiền thì trên những hoá đơn chứng từ cũng ko có chữ ký của kế toán mà Ngân hàng vẫn cho phép rút tiền. Như vậy Ngân hàng đúng hay sai? Căn cứ văn bản nào? 
              Nếu trước đây Ngân hàng và Công Đoàn Công ty có ký cam kết với nhau về việc ko cần kế toán để thực hiện những giao dịch, thì cam kết đó có đúng quy định của pháp luật ko? Căn cứ vào đâu??
     
    3251 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    trang_u (27/09/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468915   27/09/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44393
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1659 lần


    Chào bạn , chắc bạn chưa đọc quy định này:

    Điều 3. Nguyên tắc quản lý và sử dụng tài chính công đoàn

    4. Tchức công đoàn được giao quản lý, sử dụng tài chính công đoàn được mở tài khoản tại Kho bạc Nhà nước để phản ánh các khoản ngân sách nhà nước cấp hỗ trợ; được mở tài khoản tiền gửi tại ngân hàng để phản ánh các khoản thu, chi kinh phí công đoàn theo quy định của Luật công đoàn.

    (Theo Nghị định 191/2013/NĐ-CP)

     
    Báo quản trị |  
  • #468927   27/09/2017

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (880)
    Số điểm: 9869
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 145 lần


    trang_u viết:

    Chào bạn , chắc bạn chưa đọc quy định này:

    Điều 3. Nguyên tắc quản lý và sử dụng tài chính công đoàn

    4. Tchức công đoàn được giao quản lý, sử dụng tài chính công đoàn được mở tài khoản tại Kho bạc Nhà nước để phản ánh các khoản ngân sách nhà nước cấp hỗ trợ; được mở tài khoản tiền gửi tại ngân hàng để phản ánh các khoản thu, chi kinh phí công đoàn theo quy định của Luật công đoàn.

    (Theo Nghị định 191/2013/NĐ-CP)

     

    Chào bạn Trang - u!

    Không biết bạn có đọc kỹ câu hỏi của mình không.

    Vấn đề ở đây là việc Công đoàn đi mở tài khoản tại Ngân hàng có cần chữ ký của kế toán công đoàn không?

    Và việc chủ tich công đoàn đi rút tiền mà không có chữ ký kế toán công đoàn có vi phạm pháp luật hay không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    trang_u (27/09/2017)
  • #468935   27/09/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44393
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1659 lần


    huynhthu95 viết:

     

    trang_u viết:

     

    Chào bạn , chắc bạn chưa đọc quy định này:

    Điều 3. Nguyên tắc quản lý và sử dụng tài chính công đoàn

    4. Tchức công đoàn được giao quản lý, sử dụng tài chính công đoàn được mở tài khoản tại Kho bạc Nhà nước để phản ánh các khoản ngân sách nhà nước cấp hỗ trợ; được mở tài khoản tiền gửi tại ngân hàng để phản ánh các khoản thu, chi kinh phí công đoàn theo quy định của Luật công đoàn.

    (Theo Nghị định 191/2013/NĐ-CP)

     

    Chào bạn Trang - u!

    Không biết bạn có đọc kỹ câu hỏi của mình không.

    Vấn đề ở đây là việc Công đoàn đi mở tài khoản tại Ngân hàng có cần chữ ký của kế toán công đoàn không?

    Và việc chủ tich công đoàn đi rút tiền mà không có chữ ký kế toán công đoàn có vi phạm pháp luật hay không?

    Chào bạn , bạn xem quy định này:

    2. Quản lý tiền đoàn phí:

    Công đoàn cơ s, nghiệp đoàn được giao nhiệm vụ thu tiền đoàn phí do đoàn viên đóng phải mở sổ sách, ghi chép, phản ánh đầy đủ, kịp thời việc nộp tin đoàn phí hàng tháng của đoàn viên theo danh sách đoàn viên của đơn vị; bảo quản, lưu trữ sổ thu đoàn phí theo đúng quy định của luật kế toán; tổng hợp báo cáo quyết toán thu, chi tài chính với công đoàn cấp trên. Việc phân phối, sử dụng, quản lý tiền đoàn phí thực hiện theo quy định của Tổng Liên đoàn.

    (Quyết định 1908/QĐ-TLĐ năm 2016 về Quy định quản lý tài chính, tài sản công đoàn; thu, phân phối nguồn thu và thưởng, phạt thu nộp tài chính công đoàn)

     
    Báo quản trị |