Thắc mắc về huyết thống họ hàng để kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #558386 23/09/2020

    Leducmien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về huyết thống họ hàng để kết hôn?

    Em và anh ấy quen nhau nhưng khi tìm hiểu ra thì biết rằng bà cố nội e và bà cố nội anh ấy là chị e chú bác ruột vậy 2 đứa e có đủ điều kiện để kết hôn không, còn chung huyết thốg không và sau này có ảnh hưởng gì đến thế hệ con e không ạ 
     
    315 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Leducmien vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558651   26/09/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14471)
    Số điểm: 100244
    Cảm ơn: 3312
    Được cảm ơn 5124 lần
    SMod

    Hai người có họ hàng đến đời thứ 6 rồi, quá dư để kết hôn

     
    Báo quản trị |  
  • #558655   26/09/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    Hiện nay pháp luật hôn nhân gia đình chỉ cấm kết hôn trong phạm vi 3 đời. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba. Trường hợp bạn không vi phạm.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #558657   26/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình có quy định một trong các trường hợp bị cấm như sau:

    Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

    Theo quy định này thì pháp luật hôn nhân gia đình hiện hành đã cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh và được hiểu cụ thể như sau (Khoản 18 Điều 3 Luật này):

    Đời thứ nhất bao gồm cha mẹ;

    Đời thứ hai bao gồm anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha;

    Đời thứ ba bao gồm anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì.

    Như vậy thì những người thuộc phạm vi ba đời này sẽ không được phép kết hôn với nhau.

    Trường hợp của bạn được xem là chung ông bà sơ (Đời thứ 5), đã vượt xa ba đời theo quy định trên cho nên các bạn hoàn toàn có thể kết hôn với nhau nếu đáp ứng các điều kiện về kết hôn. Tuy nhiên trên thực tế cũng không ít gia đình phản đối mối hôn sự này nhất là những người lớn tuổi trong gia đình. Nhìn chung mỗi nhà mỗi cảnh, cho nên tùy theo từng gia đình mà có hướng giải quyết ổn thỏa.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #558821   28/09/2020

    Theo Điểm d Khoản 1 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định cấm hành vi kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa nhưng người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rễ, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #559210   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (138)
    Số điểm: 720
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Hiện nay, chưa có quy định pháp luật hướng dẫn cụ thể về hôn nhân cận huyết. Tuy nhiên, hôn nhân cận huyết có thể được hiểu là hôn nhân giữa nam và nữ trong cùng họ hàng thân thuộc chưa quá ba thế hệ. Đó là việc kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng huyết thống trực hệ với nhau; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì những người trong phạm vi ba đời được xác định như sau: đời thứ nhất là cha mẹ; đời thứ hai là anh chị em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha; đời thứ ba là anh chị em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì.

     
    Báo quản trị |