thắc mắc về hưởng bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #396933 19/08/2015

    tranvinhhang

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc mắc về hưởng bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội

    Luật sư cho em hỏi em đóng bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiệm xã hội được 2 năm từ 2014 đến 2015. Em dự định sẽ đi du học,  em nghỉ làm từ cuối tháng 9 và bay vào tháng 10. Vậy trường hợp của em làm thế nào đễ lãnh được bảo hiểm thất nghiệp trong khi em không còn ở Việt Nam. Em có thể làm hồ sơ và ủy quyền lại cho người thân nhận dùm được không?

    Ngoài ra theo qui định của nhà nước, bảo hiểm xã hội chỉ được hưởng 1 lần với những điều kiện đã được qui định, trong đó có qui định là định cư ở nước ngoài. Nhưng trường hợp của em không phải định cư ở nước ngòai mà là đi du học thì có được hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần không? Và làm thế nào để được lãnh 1 lần? 

    Nếu trường hợp em không được truy lãnh bảo hiểm xã hội 1 lần thì em cứ chốt bảo hiểm như bình thường và 1 năm sau bay về Việt Nam làm thủ tục lãnh 1 lần được không? Như vậy có khó khăn gì không ah

    Em cám ơn luật sư.

     

     

     
    2931 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #398372   03/09/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67516
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4193 lần


    Chào bạn tranvinhhang,

    Vấn đề bạn thắc mắc mình trả lời như sau:

    - Trường hợp của bạn về bản chất không phải là thất nghiệp, đồng thời, theo quy định pháp luật bạn không đủ điều kiện hưởng Bảo hiểm thất nghiệp.

    - Hiện nay, bạn có thể hưởng BHXH 1 lần trong trường hợp sau 01 năm nghỉ việc không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH 1 lần.

    Căn cứ Điểm c Khoản 1 Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2006.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #398726   07/09/2015

    Mình bổ sung thêm ý của bạn nguyenanh1292. Theo quy định của Luật việc làm 2013 thì thủ tục BHTN và nhận BHTN không còn được uỷ quyền nữa. Bạn phải là người trực tiếp thực hiện.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com