DanLuat 2015

Thắc mắc về hợp đồng lao động và quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Chủ đề   RSS   
  • #186536 17/05/2012

    yhrm

    Sơ sinh


    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về hợp đồng lao động và quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

    hi, cả nhà

    Cả nhà ui cho mình hỏi nhé: công ty mình hiện tại có 400 nhân viên nhưng k đóng bhxh bắt buộc cho tất cả người lao động mà muốn chi trả tiền đóng bảo hiểm gộp vào lương ghi trên hợp đồng ( đảm bảo mức đóng đầy đủ cho người lao động) như vậy có được không? Nếu không được mọi người tư vấn giúp mình cách nào để hợp lý nhé?

    thank cả nhà nhìu!
     
    2900 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186549   17/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Trả lời : Làm như ý định của bạn là chuyện không thể vì nó trái luật BHXH.

    Cty bạn có thể bị phạt như sau theo nghị định 86/2010

    Điều 7. Hành vi không đóng bảo hiểm xã hội cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Phạt tiền

    a) Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động.

    b) Từ 5.100.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 10.100.000 đồng đến 18.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 18.100.000 đồng đến 24.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 101 người đến 500 người lao động;

    đ) Từ 24.100.000 đồng đến 30.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 501 người lao động trở lên;

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt;

    b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm xã hội trong năm trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    yhrm (18/05/2012)

0 Thành viên đang online
-