Thắc mắc về hợp đồng lao động và phụ lục hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #396049 12/08/2015

    nicolemac22

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về hợp đồng lao động và phụ lục hợp đồng

    Em xin hỏi là công ty em có ký Hợp đồng lao động lần thứ 1 (01/10/2014 - 30/09/2015). Hợp đồng đã sắp hết hạn, công ty em muốn thông báo đến người lao động sẽ ký tiếp với người lao động thêm 1 phụ lục hợp đồng có chỉnh sửa thời hạn (01/10/2014 - 30/09/2017). 

    1. Ký chỉnh sửa bổ sung thời hạn bằng phụ lục như vậy có đúng luật không ?

    2. Nếu ký tiếp phụ lục hợp đồng nhưa vậy thì sau khi hết hạn phụ lục 30/09/2017 nếu nhân viên vẫn chưa đạt yêu cầu và công ty vẩn muốn ký tiếp hợp đồng xác định thời hạn 1 năm nữa thì có được không ?

    Xin cảm ơn !

     
    5088 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396211   13/08/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo Điều 5 Nghị định 05/2015/NĐ-CP của Chính phủ về Sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động

    Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động."

    Như vậy, Cty bạn có quyền sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động một lần bằng phục lục hợp đồng lao động từ 01/10/2014 đến 30/9/2017 (vì đây vẫn là loại hợp đồng xác định thời hạn 12 tháng đến 36 tháng).

    Sau khi chấm dứt Hợp đồng lần 1, Cty bạn có quyền ký thêm 1 lần Hợp đồng xác định thời hạn nữa...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com