DanLuat 2015

Thắc mắc về hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #422556 23/04/2016

    hoangtien111

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về hôn nhân gia đình

    Chào dân luật. mình có vấn đề này muốn hỏi. khi hai vợ chồng đã ly hôn người chồng mang những giấy tờ thuộc riêng tư của vợ ( gia đình nhà vợ) trước kia như biên bản họp  phân chia những tài sản của gđ vợ. gửi đến cơ quan võ để làm những bằng chứng tố cáo người vợ cũ không có căn cứ. với yêu cầu xem xét về đạo đức và xử lí về đạo đức thì người đó có vi phạm pháp luật không>?

     
    2105 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangtien111 vì bài viết hữu ích
    hongtien111 (25/04/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422719   25/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Không hiểu của bạn lắm, gửi đến cơ quan võ để tố cáo, họ đâu có thẩm quyền giải quyết? 

     
    Báo quản trị |  
  • #422750   25/04/2016

    hongtien111
    hongtien111

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ý mình hỏi là giờ đây đã li hôn nhưng anh chồng cũ lấy những giấy tờ riêng của vợ( gđ vợ) phô tô kèm theo bản đề nghị đến cơ quan đòi xử lí đạo đức. Vi phạm đạo đức ( đây là một việc hoàn toàn sai) thì anh ta có vi phạm về quyền riêng tư không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #422817   26/04/2016

    lamchuot
    lamchuot

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Mình xin góp ý với trường hợp của bạn như sau:

    Pháp luật có quy định nào về quyền riêng tư của mỗi cá nhân cụ thể trong Bộ luật dân sự năm 2005 quy định như sau tại điều 38 như sau:

     

    Điều 38. Quyền bí mật đời tư

    1. Quyền bí mật đời tư của cá nhân được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

    2. Việc thu thập, công bố thông tin, tư liệu về đời tư của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp thu thập, công bố thông tin, tư liệu theo quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    3. Thư tín, điện thoại, điện tín, các hình thức thông tin điện tử khác của cá nhân được bảo đảm an toàn và bí mật.

    Việc kiểm soát thư tín, điện thoại, điện tín, các hình thức thông tin điện tử khác của cá nhân được thực hiện trong trường hợp pháp luật có quy định và phải có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Theo mình, về mặt pháp lý chồng cũ của bạn đã không còn bất kỳ mối quan hệ nào với bạn, anh ta đã sao chép và công bố thông tin của bạn và gia đình bạn mà không được sự đồng ý của bạn, vậy anh ta đã vi phạm quyền bí mật đời tư theo quy định của luật này.

    Thân!

    Dương Thị Thanh Lam

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-