Thắc mắc về hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #448899 06/03/2017

    sandylethivong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về hóa đơn

    XIn chao moi nguoi a!

    Chuyện là mình đang co dạy them Tiếng Việt cho người nước ngoài. Mình dạy tự do.Nhưng co một nguoi hoc muon co hóa đơn để công ty của họ se thanh toan tiền hoc phí cho họ. Nhưng mình chì dạy thêm tự do nên không biết cách nào để làm được hóa đơn hợp pháp. Mình có nói vấn đề này với học trò đó rồi .Người đó bào là lấy hợp đồng của mình và người đó ra chi cuc thuế và mua hoa đơn. Vây co được không mọi người ?có cach nào để có hoa đơn ko ạ? Ai biết chỉ giúp mình với nha! 

     
    2566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487320   16/03/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    Một vài thông tin trao đổi với bạn:
     
    - Căn cứ vào Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC:
    "Điều 13. Cấp hóa đơn do Cục Thuế đặt in
    1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.
    Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn."
     
    - Khoản 13 Điều 4 Thông tư 219/2013/TT-BTC về đối tượng không chịu thuế GTGT:
    "13. Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp."
     
    Theo như trình bày của bạn, mình thấy bạn chưa đăng ký kinh doanh, ngoài ra hoạt động dạy ngoại ngữ thuộc về đối tượng không chịu thuế Giá trị gia tăng, do đó bạn sẽ không được cơ quan thuế cấp hóa đơn bán lẻ theo quy định tại Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC nêu trên.
     
     
     
    Báo quản trị |