DanLuat 2015

Thắc mắc về hộ khẩu ở TpHCM

Chủ đề   RSS   
  • #311796 28/02/2014

    NguyenNhutMinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về hộ khẩu ở TpHCM

    Kính chào luật sư!

    Trước đây em có ở trọ và đã được nhập KT3 vào địa chỉ ở Quận Tân Phú (ngày nhập: 25/12/2012). Đến cuối tháng 12 năm nay vì bận một số chuyện nên em không kịp làm thủ tục xin nhập hộ khẩu và đuợc biết kể từ 1/1/2014 thời hạn KT3 phải 2 năm mới xin nhập hộ khẩu đươc, tức là 25/12/2014. Hiện tại em đã mua nhà chung cư ở quận 11 (đã cấp sổ hồng tháng 11/2013), em rất muốn chuyển KT3 về đây, để sau này xin nhập hộ khẩu ngay tại nhà của mình luôn, nhưng không biết nếu đã chuyển KT3 thì đến 25/12 năm nay em có xin nhập hộ khẩu Q.11 được không, hay phải chờ 2 năm lại từ đầu.

    Chủ nhà trọ cũ (Q. Tân Phú) có nói tới hạn (25/12/2014) sẽ nhập dùm em rồi em làm đơn chuyển từ Tân Phú về Q.11, nhưng em thấy hơi nhiều thủ tục. Em xin được tư vấn nên làm thế nào để được nhập hộ khẩu sơm nhất.

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    15065 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311884   01/03/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 
     
    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 
     
    1. Điều kiện để được đăng ký thường trú tại tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương nói chung và thành phố Hồ Chí Minh nói riêng:
     
    Khoản 1 Điều 20 Luật Cư trú quy định điều kiện cá nhân được đăng ký thường trú tại tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương như sau:
     
    "1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản".
     
    Như vậy, về "chỗ ở hợp pháp" bạn đã có nhà ở thuộc sở hữu của mình ,về điều kiện "đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên" bạn cũng đã đáp ứng được, do vậy, bạn hoàn toàn có đủ điều kiện để được đăng ký thường trú tại thành phố Hồ Chí Minh.
     
    2. Hồ sơ đăng ký thường trú:
     
    Điều 21 Luật Cư trú hiện hành quy định về thủ tục đăng ký thường trú như sau:
     

    "1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu (đối với trường hợp chuyển hộ khẩu);

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc Trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do."
     
    Xét trường hợp của bạn, hồ sơ đăng ký thường trú sẽ bao gồm:
     
    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
    - Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp (Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở);
    - Giấy tờ chứng minh đủ điều kiện về thời gian tạm trú (sổ tạm trú).
     
    Bạn có quyền đăng ký thường trú tại Quận 11 - nơi có nhà thuộc sở hữu của bạn chứ không cần thiết phải đăng ký thường trú vào quận Tân Phú sau đó lại thực hiện chuyển khẩu về quận Tân Phú.
     
    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 
     
    Trân trọng./.
     
     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    NguyenNhutMinh (02/03/2014) lenhatnguyen (11/07/2014)
  • #312007   02/03/2014

    NguyenNhutMinh
    NguyenNhutMinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Kính chào luật sư!

    Trước tiên, em xin cảm ơn luật sư đã tư vấn rất rõ ràng cho trường hợp của em, qua đó, theo em hiểu thì em không cần đợi đến khi KT3 được 2 năm (25/12/2014), và đủ điều kiện để xin nhập hộ khẩu trực tiếp vào nhà em ở Q.11.

    Nhưng thực tế, lúc đi lấy sổ hồng(tháng 11/2013), em có vào trụ sở công an Q.11 để hỏi thăm tình hình nhập hộ khẩu thì được đồng chí công an tư vấn như sau: em phải vào KT3 tại đại chỉ nhà của em ở Q11 trước, 1 năm sau mới được nhập hộ khẩu. Khi biết em đã có KT3 ở Q.Tân Phú(từ tháng 12/2012) thì đồng chí này nói rằng: em có KT3 ở quận nào thì phải xin hộ khẩu ở quận đó, tức là phải nhập hộ khẩu tại Tân Phú, rồi đồng chí đó mới hướng dẫn em chuyển hộ khẩu về Q.11, nói cách khác là không được xin KT3 quận này mà nhập hộ khẩu trực tiếp quận khác (vì hộ khẩu hiện tại của em ở tỉnh).

    Vậy, theo luật sư đồng chí công an đó tư vấn "không thể xin KT3 ở quận này và nhập hộ khẩu tại quận khác" có chính xác hay không? (Nếu em muốn vào hộ khẩu trực tiếp Q11 em phải làm KT3 Q11 lại từ đầu)

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhutMinh vì bài viết hữu ích
    lenhatnguyen (11/07/2014)
  • #312189   04/03/2014

    Luật sư ơi, theo tôi được biết luật cư trú sửa đổi năm 2013 thì đối với những trường hợp nhập khẩu vào các quận thuộc thành phố trục thuộc Trung ưng (ở đây quận 11 hay quận Tân Phú đều là quận cả mà) thì phải tạm trú 2 năm tại thành phố đó. Sao luật sư nói có 1 năm vậy (khi nào huyện mới tạm trú 1 năm)?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khonggianluat vì bài viết hữu ích
    vpls_nhantam (20/03/2014)
  • #312315   04/03/2014

    Bally
    Bally

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào Luật Sư,

    Tôi chuyển hộ khẩu từ tỉnh về nhà ở Q6 năm 2007, sau đó tôi bán nhà nhưng vẫn giữ hộ khẩu dùng đến giờ. Hiện nay tôi chuyển sang Q7 sống và muốn làm hộ khẩu (đứng tên chủ hộ) tại căn nhà Q7, xin Luật Sư cho biết tôi cần làm các thủ tục gì ạ?

    Em trai tôi có hộ khẩu tỉnh và muốn nhập vào hộ khẩu này luôn thì thủ tục thế nào ạ? Tôi và em trai tôi đồng sở hữu căn nhà ở Q7 này.

    Xin Quý Luật Sư tư vấn giúp!

    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #313084   09/03/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nơi đăng ký hộ khẩu thường trú cụ thể trong trường hợp của bạn, tôi đã hơi chủ quan, sau khi kiểm tra lại các quy định hiện hành thì có vài ý kiến trao đổi với bạn như sau:

    Trước đây, tại Điều 7, Nghị định 107/2007/NĐ-CPcó quy định:

    “Các tr­ường hợp sau đây đ­ược coi là tạm trú liên tục từ một năm trở lên tại thành phố trực thuộc Trung ­ương:

    a) Tạm trú liên tục tại một chỗ ở tại thành phố trực thuộc Trung ­ương mà thời hạn tạm trú tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;

    b) Tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau tại thành phố trực thuộc Trung ­ương mà thời hạn tạm trú tại tất cả các chỗ ở đó từ một năm trở lên.

    Theo quy định này thì tạm trú tại một quận trên một năm rồi sau đó sang quận khác đăng ký thướng trú thì vẫn được.

    Tuy nhiên,  hiện nay, điều khoản trên được sửa đổi bởi điểm 4, Điều 1 nghị định 56/2010/NĐ-CP như sau:

    “Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    a) Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc Trung ương và tạm trú liên tục tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;

    b) Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.

    Bởi vậy, theo quy định hiện hành thì tạm trú ở quận nào trên 1 năm thì chỉ được đăng ký thường trú tại quận đó, không được đăng ký tại quân khác thuộc cùng thành phố trực thuộc trung ương, những giải thích của công an là đúng.

    Chúc bạn sớm hoàn thành các thủ tục hành chính để sớm trở thành cư dân chính thức của thành phố Hồ Chí Minh và ổn định công việc, cuộc sống.

    Trân trọng./.

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    NguyenNhutMinh (10/03/2014)
  • #314714   20/03/2014

    vpls_nhantam
    vpls_nhantam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!

    Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật cư trú số 36/2013/QH13 (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/0/2014) được sửa đổi, bổ sung như sau:

     “Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào "huyện, thị xã" thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên.

    Trường hợp đăng ký thường trú vào "quận" thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    Trân trọng kính báo!

    .

     
    Báo quản trị |  
  • #314821   20/03/2014

    lelam123456
    lelam123456

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xintachsohokhau

    Toi đã nhập khẩu ở nhá chú tôi đã được 5 năm đã có nhà ở nhưng chưa co đăng ký QSDĐ,tôi chỉ có gìấy tay mua tư năm 1999.Khi tôi ra đăng ký tại UBND xã phước bình long thành đồng nai nói là nằm trong khuu quy hoạch đến nay đã 4 năm trong khi đó lại có một số hộ cấp đựơc sổ
     
    Báo quản trị |  
  • #316743   04/04/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
              Nếu gia đình bạn sử dụng đất thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 50 Luật đất đai năm 2003 thì được cấp GCN QSD đất. Nếu đất có giấy tờ nhưng việc sử dụng đất không phù hợp với quy hoạch thì cũng không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất....

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #348534   06/10/2014

    Kính gởi http://danluat.thuvienphapluat.vn/!
     
    Tôi hiện đang hợp đồng giảng dạy tại trường mầm non dân lập tại quận Gò Vấp tp.HCM và 
     
    đã đăng ký tạm trú tại nhà người thân được 1 năm nay.
     
    Nay tôi mua 1 căn hộ tại quận 7 tp. Hồ Chí Minh và muốn nhập khẩu vào tp. hồ Chí Minh. 
     
    Vậy tôi có thể nhập khẩu ngay được không hay phải chờ tạm trú thêm 1 năm nữa (được biết 
     
    luật mới thì nhập khẩu vào tp.HCM phải tạm trú đủ 2 năm). Nếu muốn nhập khâu ngay tôi 
     
    phải làm những hồ sơ ra sao?
     
    Rất mong quý Luật sư tư vấn. Xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-