DanLuat 2015

Thắc mắc về hình thức xử phạt hành chính luật Giao Thông Đường Bộ

Chủ đề   RSS   
  • #300195 01/12/2013

    boy1miyeulami

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về hình thức xử phạt hành chính luật Giao Thông Đường Bộ

    Theo như Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông sẽ có hiệu lực vào 1/1/2014

    MỤC 3. VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ PHƯƠNG TIỆN THAM GIA GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ

    Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

    3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định;
    MỤC 4. VI PHẠM QUY ĐỊNH VỀ NGƯỜI ĐIỀU KHIỂN PHƯƠNG TIỆN THAM GIA GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
    Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới
    2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;
    ---

    Hai hình thức xử phạt này, có được cùng lúc áp dụng cả hai trong 1 trường hợp hay không? và nếu chỉ được áp dụng 1 trong 2, thì phải giải thích với các anh CAGT thế nào để được áp dụng Điểm b-Khoản 2- Điều 21- Mục 4?

    Cho hỏi thêm 1 câu nữa, trong 2 trường hợp trên trường hợp nào sẽ bị tạm giữ phương tiện?

    THANKS :

     
    5866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300216   01/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13601)
    Số điểm: 93706
    Cảm ơn: 3070
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    Chào bạn, một hành vi chỉ bị phạt 1 lần. Như vậy nếu không có giấy đăng ký thì xử phạt theo điều 17, còn nếu có giấy mà không mang theo (nhưng sau 1 thời gian hợp lý có thể xuất trình được giấy đăng ký) thì xử phạt theo điều 21.

    Trường hợp bạn có giấy phép lái xe thì sẽ bị giữ giấy phép, nếu không có GPLX thì sẽ bị tạm giữ xe.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    boy1miyeulami (02/12/2013)
  • #300312   02/12/2013

    boy1miyeulami
    boy1miyeulami

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn bác ntdieu về câu giải đáp. Nhưng em thấy trong thực tế, CAGT thường sẽ không chấp nhận cho mình gọi người thân đưa giấy tờ lên (trường hợp để ở nhà), họ sẽ bảo về đồn rồi xử lý. Em đã bị một lần như thế, bị bắt hỏi giấy tờ rồi tạm giữ xe, bảo sáng mai lên đồn xuất trình giấy tờ, nộp phạt rồi mới được lấy xe mặc dù em đã xin phép đàng hoàng cho người nhà đem giấy tờ xe đến. Như vậy phải chăng CAGT đang cố ý làm khó người dân??

     
    Báo quản trị |  
  • #300315   02/12/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Không phải CSGT đang làm khó người dân đâu, mà họ đang thực hiện nhiệm vụ đúng quy định đấy. Bạn tham khảo Điều 6 Thông tư số 11/2013/TT-BCA để thấy họ đã xử lý đúng trường hợp của bạn nhé.

    Điều 6. Xử phạt hành vi người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (nếu có quy định phải kiểm định), Giấy đăng ký xe (Điểm b Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 34); người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe (Điểm c Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 34); người điều khiển xe ôtô, máy kéo không mang theo Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (nếu có quy định phải kiểm định), Giấy phép lái xe (Điểm b Khoản 3 Điều 24 Nghị định số 34); người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo bằng (hoặc chứng chỉ) điều khiển và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (Điểm b Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 34).

    Tại thời điểm kiểm soát, người điều khiển phương tiện khônxuất trình được Giấy đăng ký xe; Giấy phép lái xe; bằng (hoặc chứng chỉ) điều khin và chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (sau đây gọi là giấy tờ), mà người đó trình bày là có nhưng không mang theo thì lập biên bản vi phạm hành chính về hành vi không có giấy tờ theo quy định; tạm giữ phương tiện theo quy định.

    a) Trong thời hạn hẹn giải quyết, trường hợp người có thẩm quyền chưa ra quyết định xử phạt, người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định: thì cán bộ thực hiện nhiệm vụ xử lý vi phạm hành chính phải tạm giữ giấy tờ đó, ghi vào mặt sau biên bản vi phạm hành chính (bản lưu) về thời gian xuất trình được giấy tờ; ký, ghi rõ họ, tên; báo cáo người có thẩm quyền trả lại phương tiện bị tạm giữ cho người vi phạm; ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ.

    b) Trong thời hạn hẹn giải quyết, trường hp người có thẩm quyền đã ra quyết định xử phạt về hành vi không có giấy tờ theo quy định, người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quđịnh, thì cán bộ thực hiện nhiệm vụ xử lý vi phạm hành chính phải tạm giữ giấy tờ đó, ghi vào mặt sau biên bản vi phạm hành chính (bản lưu) về thời gian xuất trình được giấy tờ; ký, ghi rõ họ, tên; báo cáo với người có thẩm quyền để hủy quyết định xử phạt về hành vi không có giấy tờ theo quy định, trả lại phương tiện bị tạm giữ cho người vi phạm; ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ.

    c) Hết thời hạn hẹn giải quyết, người vi phạm mới xuất trình được giấy tờ theo quy định, thì phải chấp hành quyết định xử phạt về hành vi vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    ntdieu (02/12/2013) SAdmin (02/12/2013) boy1miyeulami (03/12/2013)
  • #300504   03/12/2013

    boy1miyeulami
    boy1miyeulami

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bác BacThanhDC đã giải đáp thắc mắc của em.

    Em đã hiểu rồi ạ! :D

     
    Báo quản trị |  
  • #344491   14/09/2014

    giang01234
    giang01234

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chao ! cho mình hỏi . mình điều khiển xe ôtô tải 1.9 tấn đi vào đường có bảng báo hiệu là 1.5t nên bị CSGT lập biên bản sự phát là xe vượt quá 50% trọng tài như thế có đúng không  ( xe mình có tổng trọng tải 3.4t ) vì theo mình nếu ghép xe vào tối nay thì xe 500kg có tổng trọng tài là hơn 800kg nếu cho thêm 1 khối đá thì tổng trọng tải xe cũng hơn 1.5t roi .

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-