DanLuat 2015

Thắc mắc về HĐLĐ ngắn hạn

Chủ đề   RSS   
  • #347412 29/09/2014

    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Thắc mắc về HĐLĐ ngắn hạn

    Xin hỏi Luật sư, HĐLĐ xác định thời hạn có thời gian dưới 03 tháng thì được ký mấy lần ?

    Trường hợp của Công ty em như sau : Bên em có ký HĐLĐ đối với 1 nhân sự , thời gian thử việc là 30 ngày, chức vụ: lễ tân. Sau đó chuyển sang ký HĐLĐ xác định thời hạn ( với thời hạn dưới 03 tháng ). Theo dự tính của Công ty, sẽ ký HĐLĐ xác định thời hạn ( dưới 03 tháng ) với nhân sự này 2 lần liên tiếp. Vậy Công ty của em thực hiện như vậy là đúng hay sai ? Nếu sai thì có cách nào để mình giải trình với P. LĐTB và XH về cách ký HĐLĐ thế này, để P. LĐTB và XH chấp nhận hay không 

    Xin cám ơn Luật sư và mọi người đã quan tâm.

     
    3007 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347419   29/09/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động năm 2012 quy định thì: “Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn”.

    Theo đó, người lao động có thể ký tối đa 2 hợp đồng lao động xác định thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hơp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp của bạn, việc công ty cho bạn ký 3 hợp đồng lao động xác định thời hạn liên tục là sai quy định của pháp luật.  Để khắc phục sai xót trong trường hợp này công ty bạn nên ký kết phụ lục hợp đồng lao động (Điều 24 BLLĐ năm 2012) hoặc giao kết hợp đồng lao động mới với người lao động.

    Điều 24. Phụ lục hợp đồng lao động

    1. Phụ lục hợp đồng lao động là một bộ phận của hợp đồng lao động và có hiệu lực như hợp đồng lao động.

    2. Phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều khoản hoặc để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

    Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động quy định chi tiết một số điều, khoản của hợp đồng lao động mà dẫn đến cách hiểu khác với hợp đồng lao động thì thực hiện theo nội dung của hợp đồng lao động.

    Trường hợp phụ lục hợp đồng lao động dùng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động thì phải ghi rõ nội dung những điều khoản sửa đổi, bổ sung và thời điểm có hiệu lực.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #347452   29/09/2014

    aladin87
    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Có lẽ do tôi trình bày chưa rõ, nên LS chưa thấy rõ sự việc. Tôi xin viết lại như sau :

    - Công ty ký HĐLĐ thử việc 30 ngày với nhân sự này, từ 14/8 -> 12/9.

    - Sau đó Công ty ký tiếp HĐLĐ xác định thời hạn (với thời hạn dưới 3 tháng) từ 13/9 -> 30/11.

    - Dự tính , Công ty sẽ ký thêm 1 HĐLĐ xác định thời hạn (với thời hạn dưới 3 tháng) từ 1/12 -> 16/2.

    - Sau đó , Công ty sẽ ký HĐLĐ không xác định thời hạn từ 17/2 ->

    Như vậy, Công ty chỉ mới ký HĐLĐ xác định thời hạn 2 lần, và vẫn phù hợp với qui định của PL đúng không thưa Luật sư

    Mong nhận được câu trả lời của Luật sư và mọi người. 

    Xin cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #347455   29/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Công việc lễ tân là công việc có tính chất thường xuyên, ký HĐ thời vụ là sai.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 30/09/2014 07:39:12 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    hipgov (30/09/2014)
  • #347490   30/09/2014

    aladin87
    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    - Nếu vậy mình xin được hỏi ý kiến mọi người để khắc phục, giải quyết trường hợp này.

    - Có cách nào mà không soạn lại HĐLĐ hay không ? Vì HĐLĐ này đã ký rồi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #347724   01/10/2014

    lapkid23
    lapkid23

    Male
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Công việc lễ tân là công việc có tính chất thường xuyên, ký HĐ thời vụ là sai.

    Bạn Hùng xem lại kết luận trên nhé, Nhà tuyển dụng hoàn toàn có thể ký HĐ Thời vụ (3 tháng) với nhân viên lễ tân vì nhiều nguyên nhân, điều này k bị bắt buộc trong bất cứ NĐ hay TT hướng dẫn nào.

     
    Báo quản trị |  
  • #347727   01/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    lapkid23 viết:

    Bạn Hùng xem lại kết luận trên nhé, Nhà tuyển dụng hoàn toàn có thể ký HĐ Thời vụ (3 tháng) với nhân viên lễ tân vì nhiều nguyên nhân, điều này k bị bắt buộc trong bất cứ NĐ hay TT hướng dẫn nào.

    "Nhà tuyển dụng hoàn toàn có thể ký HĐ Thời vụ (3 tháng) với nhân viên lễ tân" là quy định trong "NĐ hay TT hướng dẫn nào"?

    Bạn thích sử dụng "NĐ hay TT hướng dẫn" để yêu cầu người khác chứng minh thì nên tự làm như vậy khi phát biểu. Đừng phát biểu suông.

     
    Báo quản trị |  
  • #347509   30/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    aladin87 viết:

    - Nếu vậy mình xin được hỏi ý kiến mọi người để khắc phục, giải quyết trường hợp này.

    - Có cách nào mà không soạn lại HĐLĐ hay không ? Vì HĐLĐ này đã ký rồi.

     

    Chào bạn.

    Có thể điều chỉnh thời hạn giao kết hợp đồng lên từ 12 đến 36 tháng bằng "phụ lục hợp đồng". 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #347527   30/09/2014

    aladin87
    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    - Vậy nếu phía Công ty không muốn đóng BHXH cho nhân sự này trong thời gian 6 tháng, thì có cách nào để giải quyết hay không ?

    Xin cám ơn mọi người đã quan tâm ( Đang gặp rắc rối với P. LĐTB và XH nên mình hỏi nhiều 1 tí, mọi người thông cảm ).

     
    Báo quản trị |  
  • #347636   30/09/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    aladin87 viết:

    - Vậy nếu phía Công ty không muốn đóng BHXH cho nhân sự này trong thời gian 6 tháng, thì có cách nào để giải quyết hay không ?

    Xin cám ơn mọi người đã quan tâm ( Đang gặp rắc rối với P. LĐTB và XH nên mình hỏi nhiều 1 tí, mọi người thông cảm ).

    Thừa biết là không đúng vẫn muốn làm thì cần chuẩn bị tiền để đóng phạt khi bị phát hiện hoặc bị NLĐ kiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #347744   01/10/2014

    aladin87
    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Không biết có ai còn ý kiến nào khác không ?

    Mình vẫn đang rất cần những hướng dẫn của mọi người. Ai có ý kiến gì xin cứ góp ý tự nhiên nha.

    Xin cám ơn mọi người đã quan tâm

     

     
    Báo quản trị |  
  • #348027   02/10/2014

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    aladin87 viết:

    Không biết có ai còn ý kiến nào khác không ?

    Mình vẫn đang rất cần những hướng dẫn của mọi người. Ai có ý kiến gì xin cứ góp ý tự nhiên nha.

    Xin cám ơn mọi người đã quan tâm

     

    Sai luật

    Hợp đồng đã ký rồi (sai) thì thu hồi, hủy và ký lại theo đúng luật.

    Nếu cố tình né thì cũng được nếu như NLĐ nữ này họ không hề biết quyền lợi của họ bị ảnh hưởng và....họ ngoan ngoãn chấp nhận thiệt thòi.

    Một ngày đẹp trời....Tòa án gọi thì....hi hi....vừa truy thu chi trả vừa phải đóng án phí.

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-