DanLuat 2015

Thắc mắc về hành vi pháp lý đơn phương!

Chủ đề   RSS   
  • #428704 22/06/2016

    nhatanhnguyen13696

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về hành vi pháp lý đơn phương!

    Mọi người cho mình hỏi: tặng cho có phải là hành vi pháp lý đơn phương hay không?

    Theo mình thì là không, nhưng nhiều người bạn trong lớp mình nói rằng có.

    Mong mọi người giải đáp

     
    2477 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429019   24/06/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Theo luật dân sự:

    Điều 465. Hợp đồng tặng cho tài sản

    Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận.

    Như vậy tặng cho là hợp đồng phải có thỏa thuận chứ không phải là hành vi pháp lý đơn phương. Mặt khác nếu hàng hóa tặng cho là hàng hóa bị cấm lưu thông, người được tặng cho dù không đồng ý vẫn phải nhận (vì là hành vi đơn phương của người cho) và bị xử phạt thì vô lý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nhatanhnguyen13696 (25/06/2016)

0 Thành viên đang online
-