Thắc mắc về ghi loại đất thổ cư trong sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #543789 17/04/2020

    Thắc mắc về ghi loại đất thổ cư trong sổ đỏ

    Xin chào các bạn! nhờ các bạn tư vấn một việc như sau:

    - theo khoản 2 điều 24 nghị định 43/2014/ nđcp có ghi. Loại giấy tờ làm căn cứ xác định diện tích đất ở theo quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều 103 của Luật Đất đai là giấy tờ có thể hiện một hoặc nhiều mục đích nhưng trong đó có mục đích để làm nhà ở, đất ở hoặc thổ cư. vây khi đã có sổ đỏ và trong sổ đỏ có ghi  thửa đất A diên tích B mục đich sử dụng THỔ CƯ thời hạn sử dụng LÂU DÀI. vậy từ THỔ CƯ trong sổ đỏ có được áp dụng như trong khoản 2 điều 24 nghị định 43 cp /2014 ghi là THỔ CƯ hay không? xin các bạn giúp cho

    Xin chân thành cảm ơn

     
    1718 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanh650404 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544645   29/04/2020

    thanh650404 viết:

    Xin chào các bạn! nhờ các bạn tư vấn một việc như sau:

    - theo khoản 2 điều 24 nghị định 43/2014/ nđcp có ghi. Loại giấy tờ làm căn cứ xác định diện tích đất ở theo quy định tại các Khoản 2, 3 và 4 Điều 103 của Luật Đất đai là giấy tờ có thể hiện một hoặc nhiều mục đích nhưng trong đó có mục đích để làm nhà ở, đất ở hoặc thổ cư. vây khi đã có sổ đỏ và trong sổ đỏ có ghi  thửa đất A diên tích B mục đich sử dụng THỔ CƯ thời hạn sử dụng LÂU DÀI. vậy từ THỔ CƯ trong sổ đỏ có được áp dụng như trong khoản 2 điều 24 nghị định 43 cp /2014 ghi là THỔ CƯ hay không? xin các bạn giúp cho

    Xin chân thành cảm ơn

    Bạn lưu ý là quy định tại khoản 2 Điều 24 Nghị định 43/2014/NĐ-CP là hướng dãn cho việc xá định mục đích sử dụng đất đối với các trường hợp quy định tại Khoản 2, 3 và 4 Điều 103 của Luật Đất đai 2013 nhé. Theo đó, nếu bạn thuộc các trường hợp tại khoản 2, 3, 4 mà có giấy tờ khi nhận đất thổ cư thì bạn đủ điiều kiện để xác định đây là đất ở nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    thanh650404 (30/04/2020)
  • #545146   30/04/2020

    xin chào bạn và xin cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình. cho mình hỏi thêm câu đó  như sau:

    có môt người nói rằng;Tại Khoản 2, 3 và 4, Điều 103 Luật Đất đai được nêu tại Khoản 2, Điều 24 Nghị định 43/2014/NĐ-CP là quy định liên quan đến giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 100 Luật Đất đai, mà những giấy tờ về quyền sử dụng đất đó (ghi là thổ cư) phải là giấy tờ được cấp trước ngày 15/10/1993 hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất hoặc sổ địa chính được lập trước ngày 15/10/1993 thì mới phù hợp với quy định này.

    Như vậy trong hợp thế nầy thi nên giải thích thế nào cho phù hợp nhất với ý kiến của bạn . Nếu như sổ đỏ đó cấp sau 15/10/1993 và bạn thấy ý kiến trên như vậy có phù hợp không . Mình thật khó hiểu, mong bạn giải thích giúp cho mình với. 
    Xin cảm ơn bạn nhiều!
     
    Báo quản trị |