DanLuat 2015

Thắc mắc về điều 22 Luật lao động 2012

Chủ đề   RSS   
  • #319032 17/04/2014

    thangvietphuc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về điều 22 Luật lao động 2012

    Xin nhờ các luật sư và các thành viên chỉ giúp:

    Điều 22 luật Lao động 2012 có nói: "Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn"

    ở đây Luật không chỉ nói là trường hợp ký mới hợp đồng xác định thời hạn chứ không đề cập gì đến hợp đồng theo mùa vụ.

    Nếu như vậy thì Luật không giới hạn số lần ký hợp đồng theo mùa vụ có đúng không ạ?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     

     
    4542 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319054   17/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Bạn đọc kỹ khoản 3 nhé!
     
    Khoản 3 Điều 22 BLLĐ quy định : "Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.
     
    Như vậy nếu hợp đồng ký mới là hợp đồng theo thời vụ thì nếu đó không phải là những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên thì sẽ không hạn chế số lần ký hợp đồng.
     
    Thân ái!
    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 18/04/2014 11:43:52 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    thangvietphuc (22/04/2014)
  • #319082   17/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Câu này của LS khó hiểu quá

    Tóm lại ý của LS là BLLĐ có giới hạn số lần ký hợp đồng theo mùa vụ (dưới 12 tháng) hay không ?

    Ls.NguyenHuyLong viết:

    ...Như vậy nếu không những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên... thì luật không giới hạn số lần ký hợp đồng theo mùa vụ.

    Thân ái!

     
    Báo quản trị |  
  • #319216   18/04/2014

    nguyenoanhhlu
    nguyenoanhhlu

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 17 lần


    có nghĩa là bạn có thể ký thoải mái số hd lao động thời vụ với đk, nội dung hđ ko trái khoản 3 điều 22 bạn ạ.

    bạn đọc kỹ lại quy định của luật đi nhé! LS trả lời rõ ràng rồi mà

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenoanhhlu vì bài viết hữu ích
    ntdieu (18/04/2014) thangvietphuc (22/04/2014)
  • #319250   18/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    @nguyenoanhhlu : quy định của luật thì tôi biết, cái mà tôi thắc mắc là câu trả lời của  Ls.NguyenHuyLong, và tôi chờ xác nhận của LS chứ không phải từ bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thangvietphuc (22/04/2014)
  • #319278   18/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn ntdieu !

    Tôi đã giải thích ở trên rồi mà. 

    Ý của tôi trả lời bạn  là  "Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới" Nếu hợp đồng ký mới này là hợp đồng theo thời vụ, BLLĐ không giới hạn số lần ký hợp đồng ( trừ trường hợp tại khoản 3 điều 22).

    Chứ không phải là hợp đồng theo mùa vụ thì không giới hạn số lần ký hợp đồng.

    Thân gửi !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ntdieu (18/04/2014) thangvietphuc (22/04/2014)
  • #319933   22/04/2014

    thangvietphuc
    thangvietphuc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư và các thành viên!

    Nhưng tôi có đọc trên danluat  một bài viết khác: http://danluat.thuvienphapluat.vn/ky-hop-dong-lao-dong-106220.aspx#Reply

    Liệu có mâu thuẫn gì giữa các câu trả lời không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #319949   22/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Đó là ý kiến của mỗi người bạn có thể tham khảo và dựa trên những quy định của pháp luật để tự mình đánh giá.

    Thân ái!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 22/04/2014 01:47:38 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    thangvietphuc (23/04/2014)
  • #320001   22/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Ls.NguyenHuyLong viết:

    Chào bạn!

    Đó là ý kiến của mỗi người bạn có thể tham khảo và dựa trên những quy định của pháp luật để tự mình đánh giá.

    Thân ái!

    Tôi đồng ý với ý kiến này của bạn Ls.NguyenHuyLong.

    Kể cả tòa án sơ thẩm và tòa án phúc thẩm mà vẫn có nhận định khác nhau và tuyên kết quả khác nhau trong cùng một vụ án : đó là những trường hợp rơi vào khoãng giữa của 2 điều khoản khác nhau điều chỉnh hoặc rơi vào trường hợp mà luật chưa quy định cụ thể, rỏ ràng.

    Về vấn đề của chủ đề này, theo tôi thì không có quy định số lần ký HĐ thời vụ nên có quyền ký nhiều lần (luật không cấm), nhưng không được ký nhiều lần liên tục trên 12 tháng vì sẽ vi phạm :

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Đây là lý do mà có công ty xây dựng đã ký vài HĐ thời vụ với công nhân xây dưng và cho nghĩ việc vài ngày, sau đó ký tiếp HĐ thời vụ đê tránh việc “liên tục 12 tháng”.

    Tôi chỉ nêu vấn đề thực tiển này, thực sự tôi không biết họ làm như vậy thì có được chấp nhận hay không, chứ không khẳng định là họ làm đúng mà chỉ thấy họ làm khôn ngoan thôi.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (23/04/2014) thangvietphuc (23/04/2014)

0 Thành viên đang online
-