DanLuat 2015

Thắc mắc về Điều 22- Loại HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #377903 07/04/2015

    Thắc mắc về Điều 22- Loại HĐLĐ

    Kính gửi luật sư,

    Kính nhờ luật sư hỗ trợ tư vấn giúp tôi thắc mắc về điều 22 về loại HĐLĐ. Nếu 1 nhân viên đã ký HĐLĐ thời vụ dưới 03 tháng, vậy nếu khi gia hạn ký tiếp HĐLĐ với nhân viên này thì loại HĐLĐ ký tiếp theo sẽ là loại HĐLĐ gì?

    Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

    Xin cảm ơn.

     
    1273 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379131   15/04/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Bạn có xem tại Khoản 2, 3 Điều 22 Bộ luật lao động 2012

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

    Như vậy sau khi hết thời hạn hợp đồng theo mùa vụ 3 tháng thì có quyền ký kết bất kỳ hợp đồng nào nhưng phải đảm bảo quy định tại khoản 03 là công việc đó không phải là thường xuyên.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-