Thắc mắc về Địa điểm kinh doanh thực tế và trong Giấy phép Kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #396467 15/08/2015

    Thắc mắc về Địa điểm kinh doanh thực tế và trong Giấy phép Kinh doanh

    Xin chào luật sư,

    EM mới thành lập CTCP và trong giấy phép đăng ký kinh doanh thì địa chỉ của công ty em là ở Quận Hà Đông - Hà nội. 

    Nhưng thực tế  Văn phòng làm việc của c,ty em  ở 1 địa chỉ khác tại Quận thanh xuân. Vậy em có cần thông báo với phòng đăng ký kinh doanh và chi cục thế về Văn phòng làm việc tại Quận thanh xuân đó không ạ ?

    Em xin cảm ơn !

     
    3644 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396709   18/08/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Nếu văn phòng của bạn hiện họat động ở địa điểm khác, thì bạn phải đăng ký nơi đó là chi nhánh hoặc địa điểm kin hdoanh thì sau này ất cả chi phí phát sinh ở đây mới đưa vào chi phí hợp lý được nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #396715   18/08/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 68071
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4217 lần


    Chào bạn hataylengkeng,

    Bạn vẫn được phép kinh doanh tại một địa điểm kinh doanh khác với nơi bạn đăng ký trong Giấy phép kinh doanh bạn nhé.

    Tuy nhiên, bạn phải thông báo về việc lập địa điểm kinh doanh theo Khoản 2 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP:

    2. Thông báo lập địa điểm kinh doanh:

    Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được đặt địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh. Nội dung thông báo gồm:

    a) Mã số doanh nghiệp;

    b) Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tên và địa chỉ chi nhánh (trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh);

    c) Tên, địa chỉ địa điểm kinh doanh;

    d) Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh;

    đ) Họ, tên, nơi cư trú, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này của người đứng đầu địa điểm kinh doanh;

    e) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #396803   18/08/2015

    Em cảm ơn mọi người , 

    Trường hợp thông báo địa điểm kinh doanh của mình với Phòng đăng ký kinh doanh thì có mất phí và nộp thuế cho địa điểm đó như thành lập chi nhánh không ạ ? tks !

     
    Báo quản trị |  
  • #399091   10/09/2015

    Mọi người cho em hỏi chút nữa là, địa chỉ c,ty lập làm địa điểm kinh doanh có cần Sổ đỏ hay hợp đồng thuê nhà không ạ ?  vì địa chỉ em định làm địa điểm kinh doanh thì không có sổ đỏ  nên không biết có hợp lệ không, và khi thông báo xong em có cần thông báo với cơ quan thuế về việc thành lập địa điểm kinh doanh không ạ ?

     
    Báo quản trị |