DanLuat 2015

Thắc mắc về đánh bạc trên internet

Chủ đề   RSS   
  • #309149 12/02/2014

    vqbao0702

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:12/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về đánh bạc trên internet

    E có tìm hiểu về các câu hỏi về đánh bạc trên internet , nhưng các câu trả lời của các luật sư vẫn không làm sáng hết các thắc mắc của em về việc này.Đa số các LS đều trích dẫn Điều 248 BLHS , nay  muốn hỏi về 1 số vần đề như sao:

    1/ Về việc xác định đánh bạc trên internet : như hiện nay có rất nhiều trang web có các trò chơi đánh bài, cá cược .Vậy làm sao xác định mình chơi trên website nào đánh bac , vì hiện tại ongame và zingplay cũng có các trò đánh bài, cá cược . Nếu xác định bằng cách là website nào có nạp tiền vào thì em nghĩ không đúng, vì ongame và zingplay vẫn có cho người chơi nạp tiền vào để mua điểm để chơi( gold bên ongame và đậu bên zingplay).

    2/ Về việc xác định số tiền tham gia đánh bạc : số tiền này đc xác định như thế nào? số tiền trong tài khoản của người chơi tại website ,  số tiền mà người chơi đang mang theo trong người khi bị bắt ,số tiền giao dịch từ tài khoản ngân hàng của người chơi với website ( ở đây xác định là số tiền chuyển đi hay số tiền chuyển đến , tính từng đợt hay tính tổng cộng, nếu tính từng đợt thì 1 đợt là 1 lần chuyển hay 1 ngày).

    3/ trong điều 248 BLHS có đoạn ghi rằng  " đánh bạc có tính chất chuyên nghiệp " , vậy chơi đánh bạc trên internet có đc coi là chuyên nghiệp không?

    Hiện em chỉ nghĩ ra những điểm như thế này.Mong các anh giải thích dùm em. thanks

     
    3876 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310466   21/02/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Điều 248 BLHS năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) có quy định về tội đánh bạc như sau:

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

    Vậy là ngay cả qua internet cũng bị bắt.

    Về việc xác đĩnh số tiền thì tất cả những gì thực hiện qua giao dịch trên hệ thống đều tính tổng lại hết.

    Luật số 37/2009/QH12 ngày 19/6/2009 về sửa đổi, bổ sung một số điều của BLHS năm 2009 và Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng Điều 248 BLHS. Theo quy định, tội đánh bạc có những điểm mới sau đây:

    Thứ nhất, hiện nay theo Nghị quyết hướng dẫn thì thuật ngữ “đánh bạc” chuyển thành “đánh bạc trái phép” và được hiểu là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

    Thứ hai, trước đây, mức xử lý hình sự là một triệu đồng thì nay nâng lên là hai triệu đồng và bỏ việc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người đã bị xử lý hành chính về tội đánh bạc mà còn vi phạm dưới hai triệu đồng mà chỉ xử lý hình sự khi họ đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của BLHS chưa được xoá án tích mà còn vi phạm. Mặt khác, khi chúng ta xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét, cụ thể:*

    - Trong trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (dưới 2.000.000 đồng) và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của BLHS, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm) thì người đánh bạc không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của lần đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó;

    - Trường hợp đánh bạc từ hai lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết tăng nặng “phạm tội nhiều lần” quy định tại điểm g khoản 1 Điều 48 của BLHS.

    - Trường hợp đánh bạc từ năm lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) và lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết định khung “có tính chất chuyên nghiệp” quy định tại điểm a khoản 2 Điều 248 của BLHS.

    Thứ ba, “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm: Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

    Thứ tư, khi xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc cần phân biệt:

    - Trong trường hợp, nếu nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc đối với từng người đánh bạc là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc đó.

    - Còn trường hợp đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa... thì một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa... (để tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham gia chơi trong một lô đề, tham gia cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa... trong đó người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. trách nhiệm hình sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong các trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để chơi trong các đợt đó. Cũng theo Nghị quyết hướng dẫn, nếu số tiền cá độ đua ngựa, số tiền mua số đề của mỗi đợt từ 2.000.000 đồng trở lên thì cũng không được áp dụng tình tiết tăng nặng “phạm tội nhiều lần” quy định tại điểm g khoản 1 Điều 48 của BLHS.

    Thứ năm, trước đây trong Nghị quyết số 01/2006/NQ-HĐTP về cách xác định số tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi đề, cá độ dùng đánh bạc, thì: nếu tiền đặt cược là A, tỷ lệ cược là B thì giá trị tang vật là A + A x B. Với cách tính theo Nghị quyết này trong thời gian vừa qua đã gây ra nhiều khó khăn và không có lợi cho bị can và số tiền để truy cứu trách nhiệm hình sự chỉ là số tiền “ảo” không có thực. Còn theo điểm mới của Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP thì việc xác định số tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi đề, cá độ và của chủ đề, chủ cá độ dùng đánh bạc dưới hình thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa... như sau:

    - Xác định số tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi đề, cá độ dùng đánh bạc: Trường hợp người chơi số đề, cá độ có trúng số đề, thắng cược cá độ thì số tiền mà họ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà họ đã bỏ ra để mua số đề, cá độ cộng với số tiền thực tế mà họ được nhận từ chủ đề, chủ cá độ. Còn trong trường hợp, nếu người chơi số đề, cá độ không trúng số đề, không thắng cược cá độ hoặc bị phát hiện, ngăn chặn trước khi có kết quả mở thưởng thì số tiền mà họ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà họ đã bỏ ra để mua số đề, cá độ đó.

    - Xác định số tiền hoặc giá trị hiện vật của chủ đề, chủ cá độ dùng đánh bạc: Trường hợp có người chơi số đề, cá độ trúng số đề, thắng cược cá độ thì số tiền chủ đề, chủ cá độ dùng đánh bạc là toàn bộ số tiền thực tế mà chủ đề, chủ cá độ đã nhận của những người chơi số đề, cá độ và số tiền mà chủ đề, chủ cá độ phải bỏ ra để trả cho người trúng (có thể là một hoặc nhiều người). Tuy nhiên, nếu trong trường hợp không có người chơi số đề, cá độ trúng số đề, thắng cược cá độ hoặc bị phát hiện, ngăn chặn trước khi có kết quả mở thưởng, kết quả bóng đá, kết quả đua ngựa... thì số tiền chủ đề, chủ cá độ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà chủ đề, chủ cá độ đã nhận của những người chơi số đề, cá độ đó.

    http://tks.edu.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #317291   08/04/2014

    thuantranttk
    thuantranttk

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    danusa viết:

    Điều 248 BLHS năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) có quy định về tội đánh bạc như sau:

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    ........................

    http://tks.edu.vn/

    sẵn có cùng thắc mắc với bạn ở trên mình xin phép được hỏi vấn đề như sau.

    giả sử mình mở công ty game giải trí có giấy phép kinh doanh trong lĩnh vực game online . hình thức là trang http://play.zing.vn/ chẳng hạn . trong game nay mình sẽ có hình thức nạp tiền thẻ qua thẻ cào/ card/ chuyển khoản để đổi lấy đơn vị tiền ảo chơi game ( không cho phép quy đổi từ tiền ảo sang tiền thật trong game) . rồi mình nhờ người hợp tác đứng ra thu mua lại số tiền ảo trong game này thì có bị coi là đánh bạc ? (trường hợp mình k có hợp đồng liên quan hay kí kết bất cứ điều gì  chỉ có thỏa thuận miệng) . mong các luật sư tư vấn thêm

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-