Thắc mắc về đăng ký BHXH, sổ BHXH, trợ cấp BHXH 1 lần

Chủ đề   RSS   
  • #13529 19/06/2008

    CAT_TRANG842005

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về đăng ký BHXH, sổ BHXH, trợ cấp BHXH 1 lần

    Công ty trích trong tiền lương (15%) của tôi để đóng bảo hiểm là đúng hay sai?

    Trong hợp đồng lao động của tôi có ghi: Quyền lợi của người lao động là được đóng bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội. Vậy Công ty trích trong tiền lương (15%) của tôi để đóng bảo hiểm là đúng hay sai?

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 19/03/2010 08:39:42 AM
     
    24303 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

3 Trang <123
Thảo luận
  • #46076   28/02/2010

    ntuhoang
    ntuhoang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Thủ tục tặng cho QSĐĐ

    Điều 152 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ quy định trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất, như sau:

    1. Bên được tặng cho quyền sử dụng đất nộp một (01) bộ hồ sơ gồm có:

    a) Văn bản cam kết tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho hoặc quyết định tặng cho quyền sử dụng đất của tổ chức;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).

    2. Việc tặng cho quyền sử dụng đất được thực hiện như sau:

    a) Trong thời hạn không quá bốn (04) ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, làm trích sao hồ sơ địa chính; gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính (nếu có); chỉnh lý giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp hoặc thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận;

    b) Trong thời hạn không quá ba (03) ngày làm việc kể từ ngày nhận được thông báo nghĩa vụ tài chính, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc Uỷ ban nhân dân xã, thị trấn nơi có đất có trách nhiệm thông báo cho bên được tặng cho quyền sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính;

    c) Trong thời hạn không quá ba (03) ngày làm việc kể từ ngày bên được tặng cho thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc Uỷ ban nhân dân xã, thị trấn có trách nhiệm trao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất./.

    Cập nhật bởi ntuhoang vào lúc 28/02/2010 00:49:29

    Mọi chi tiết liên hệ nick: ntuhoang@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #44725   09/02/2010

    documents
    documents

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lao dong

    công ty tôi có thuê nhân viên tap vụ với mức lương công ty trả cho nhân viên tạp vụ là 500.000 đồng nhưng người lao động yêu cầu công ty mua bảo hiểm. thì với mức lương được hưởng trên , tôi muôn hỏi với những trường hợp như vậy thì có cách nào để giải quyết đươc ko
     
    Báo quản trị |  
  • #45979   18/03/2010

    levuduc
    levuduc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đóng tiếp bảo hiểm xã hội

    Tôi đã đóng BHXH được 10 năm (từ T 1/1999 đến T3/2009) tại Cty thuộc Q.Hai bà trưng HN, nay chuyển sang cty mới ( có quyết định thôi trả lương tại Cty cũ) tại Q.Hoàng Mai HN và đóng tiếp BHXH nhưng CQ BHXH Q.Hoàng Mai trả lời là phải có sổ bảo hiểm cũ mới cho đóng tiếp, nhưng cty cũ còn nợ tiền BHXH nên tôi chưa lấy được sổ (mới nộp tiền đến T3/2008), Vậy xin hỏi muốn đóng tiếp tôi phải làm gì? Xin cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #45980   18/03/2010

    ngoisaoxanhlequa
    ngoisaoxanhlequa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cach tinh he so luong co ban!

    Trước đây tôi công tác tại 1 công ty nước ngoài với mức lương cơ bản là 5tr và đóng BHXH được gần 3 năm. Hiện nay tôi chuyển công tác và đang thử việc tại 1 công ty cổ phần trong nước. Cty mới này sẽ xây dựng lại hệ số lương cơ bản cho tôi dựa trên mức lương cũ mà tôi đã đóng BHXH, nhưng tôi ko biết cách tính hệ số mức lương cơ bản mới này như thế nào? Anh chị nào biết tính giúp tôi với. Cảm ơn các anh chị!
     
    Báo quản trị |  
  • #45981   18/03/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14800)
    Số điểm: 102492
    Cảm ơn: 3410
    Được cảm ơn 5264 lần
    SMod

    @ ngoisaoxanhlequa : Nếu ở cty mới của bạn có mức lương cơ sở trong thang bảng lương là 980K (vùng I), bạn lãnh 5 triệu/tháng, thì hệ số lương của bạn là 5 triệu/980K = ??? bạn tự tính xem
     
    Báo quản trị |  
  • #50531   31/03/2010

    GAIBUI123
    GAIBUI123

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Báo giảm chậm trong mẫu 03a

    EM LÀ NHÂN VIÊN MỚI VÀ ĐƯỢC TIẾP NHẬN CÔNG VIỆC BHXH.
    - DO NGƯỜI LÀM BH CTY EM ĐỂ SÓT MỘT SỐ TRƯỜNG HỢP NGHỈ VIỆC TỪ NĂM 2008 VÀ 2009 CHƯA BÁO GIẢM LĐ DO CHẤM DỨT HĐLĐ.
    - ĐẾN T3-2010 KHI LÀM EM MỚI PHÁT HIỆN RA VÀ BÁO GIẢM VỚI CƠ QUAN BHXH.
    - KHI NỘP DS LÊN THÌ PHÒNG THU BHXH KHÔNG CHẤP NHẬN VÌ THỜI ĐIỂM NÀY RẤT LÂU RỒI NÊN KHÔNG GIẢI QUYẾT.
    VẬY NHỮNG TRƯỜNG HỢP NHƯ VẬY THÌ GIẢI QUYẾT NHƯ THẾ NÀO?
    MONG LUẬT SƯ TƯ VẤN GIÚP EM.
    EM XIN CẢM ƠN!

    Cập nhật bởi LawSoft03 vào lúc 25/03/2010 11:37:32
     
    Báo quản trị |  
  • #50532   29/03/2010

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Khiếu nại đến cơ quan BHXH để được giải quyết (xem họ trả lời như thế nào chứ không lẽ báo chậm thì mất), nếu được văn bản trả lời nên đưa lên diễn đàn để cùng nhau nghiên cứu.
     
    Báo quản trị |  
  • #50533   30/03/2010

    trantuoanh
    trantuoanh
    Top 200
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2009
    Tổng số bài viết (325)
    Số điểm: 5720
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 25 lần


    Tiện đây cho tớ hỏi hơi ngược lại một chút:

    Nếu cty để sót một trường hợp ko báo tăng đến 2 năm thì liệu báo tăng tại thời điểm này cho khoảng thời gian 2 năm về trước thì có được không các bạn?
     
    Báo quản trị |  
  • #50534   30/03/2010

    trantuoanh
    trantuoanh
    Top 200
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2009
    Tổng số bài viết (325)
    Số điểm: 5720
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 25 lần


    Tiện đây cho tớ hỏi hơi ngược lại một chút:

    Nếu Cty để sót một trường hợp kéo dài đến 2 năm. Giờ cty muốn báo tăng cho trường hợp này tại thời điểm này cho khoảng thời gian 2 năm về trước thì liệu có được không các bạn?
     
    Báo quản trị |  
  • #50535   31/03/2010

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Vẫn được nhưng phải truy nộp tiền BHXH của hai năm
     
    Báo quản trị |  
  • #50625   13/04/2010

    tranght2000
    tranght2000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tham gia BHXH

    em muốn hỏi về thủ tục tham gia BHXH anh chị nào biết xin giúp em với, thanks!
    Cập nhật bởi LawSoft03 vào lúc 13/04/2010 09:39:25
     
    Báo quản trị |  
  • #50626   13/04/2010

    hoanang_10
    hoanang_10

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    công văn giải trình gộp sổ bhxh

    em muốn hỏi về công văn giải trình gộp sổ bh
    vì công ty em có một trường hợp nhu sau: Khi vào công ty em người đó đã có sổ ở cty khác rồi nhưng không báo cho em. Giờ em lam sổ mới cho người đó. hiện tại người đó có 2 sổ. Bây giờ em len bh để gộp sổ thì nguời ta bắt em phải làn đơn giải trình.
    có anh chị nào biết làm đơn giải trình gộp sổ bh xin giúp em với
    thanks !

     
    Báo quản trị |  
  • #50630   13/04/2010

    phuongdaicuong
    phuongdaicuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng ký bảo hiển xã hội

    Công ty tôi thành lập đã được 3 năm, Nhưng tới giờ mới đăng ký tham gia BHXH và BHYT cho CB CNV mà tôi không biết bắt đầu làm từ đâu. Vậy xin luật sư cùng các bạn chỉ giúp tôi cách thực đăng ký và các thủ tục đăng ký cùng các biểu mẫu (nếu có). Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #50691   27/04/2010

    thaituvan
    thaituvan

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đối tượng đóng BHTN

    Cơ quan BHXH ở địa phương tôi trả lời (qua điện thoại)là : Đối tượng đóng BHTN là những người hưởng lương ngoài ngân sách Nhà nước. Nếu như vậy thì lại chưa đúng với qui định tại các văn bản hiện hành. Vậy phải giải quyết như thế nào để đảm bảo đúng qui định. Xin trân trọng cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #50692   24/04/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14800)
    Số điểm: 102492
    Cảm ơn: 3410
    Được cảm ơn 5264 lần
    SMod

    1. Trả lời như vậy là chưa đúng

    2. Đã biết như vậy là chưa đúng thì phải làm cho đúng thôi. Có gì phải lăn tăn nhỉ ?
     
    Báo quản trị |  
  • #50693   27/04/2010

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    Có văn bản hỏi, đề nghị họ trả lời. Nếu trả lời đúng luật thì thực hiện, nếu chưa đúng luật đưa lên thông tin đại chúng cho vui đồng thời xã hội sẽ dạy thêm cho họ biết "Phục vụ nhân dân là phải cập nhật văn bản luật + một đầu óc thông minh + tinh thần trách nhiệm cao"
     
    Báo quản trị |