DanLuat 2015

Thắc mắc về chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh

Chủ đề   RSS   
  • #374489 16/03/2015

    nhattruong456

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh

    Chào anh (chị)!

    Em là Y sĩ đa khoa, tốt nghiệp tháng 6 năm 2014, sau khi tốt nghiệp em có xin học việc tại bệnh viện quân y được khoảng 2 tháng, sau đó em xin vào công ty nước ngoài làm nhân viên y tế tại đây từ tháng 8 năm 2014 đến nay. Ở trường em học tập không có bộ môn nào đề cập hay hướng dẫn về luật khám chữa bệnh nên em, cùng những sinh viên như em rất thiếu hiểu biết về luật khám bệnh và chữa bệnh. Gần đây qua đọc báo và tìm hiểu em mới biết về chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh. Vậy em xin hỏi, em đã đi làm nhân viên y tế cho doanh nghiệp có khoảng 120 cán bộ công nhân viên mặc dù chưa có chứng chỉ hành nghề thì có bị xử phạt gì không ạ, mức phạt là như thế nào ạ, và công ty tuyển dụng em cũng không yêu cầu chứng chỉ hành nghề thì công ty sẽ chịu trách nhiệm hay em phải chịu trách nhiệm? Em rất mong nhận được phản hồi sớm từ Anh(chị). Em xin cảm ơn!

     
    2242 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374988   19/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Điều 7. Tổ chức bộ phận y tế tại cơ sở

    1. Cơ sở lao động phải bố trí thành lập bộ phận y tế tại cơ sở theo quy định tối thiểu sau:

    a) Cơ sở sử dụng số lao động trực tiếp từ 500 đến 1.000 người thì phải có ít nhất 01 nhân viên y tế có trình độ trung học chuyên ngành y.

    b) Cơ sở có tổng số lao động trực tiếp trên 1.000 người cùng làm việc trên địa bàn thì phải tổ chức trạm y tế hoặc phòng hoặc ban y tế có ít nhất 01 y sĩ hoặc 01 bác sỹ đa khoa;

    Thông tư liên tịch 01/2011/TTLT-BLĐTBXH-BYT hướng dẫn tổ chức thực hiện công tác an toàn - vệ sinh lao động trong cơ sở lao động

    Như vậy trong trường hợp này nếu như công ty bạn thuộc điểm a thì chỉ cần tốt nghiệp ít nhất trung học chuyên ngành y

    Còn ở điểm b thì phải có chứng chỉ hành nghề y sĩ hoặc bác sĩ đa khoa

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    nhattruong456 (19/03/2015)