Thắc mắc về cho người nước ngoài thuê nhà?

Chủ đề   RSS   
  • #257798 26/04/2013

    Vptvtt

    Sơ sinh


    Tham gia:24/03/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về cho người nước ngoài thuê nhà?

    Tôi có người  chị họ có một căn nhà muốn cho người nước ngoài thuê (nhà đã có sổ đỏ và không tranh chấp).

    Chị tôi muốn thông qua một Công ty X có đăng ký ngành nghề kinh doanh dịch vụ lưu trú để cho người nước ngoài thuê. Mục đích của chị tôi là không phải chịu thuế liên quan và các thủ tục rườm rà khác.
    Tôi muốn hỏi là chị tôi ký với Công ty X một hợp đồng hợp tác kinh doanh, thì hợp đồng này có được coi là căn cứ để Công ty X nhân danh họ thay chị tôi là Bên Cho thuê ngôi nhà cho người nước ngoài được không?
    Mong Luật sư tư vấn giúp.
    Trân trọng cảm ơn Luật sư!
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 27/04/2013 08:23:54 SA sửa tiêu đề
     
    4656 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #257922   27/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1975 lần


    Thân chào bạn!

    Để biết được Hợp đồng này của Công ty X có thay mặt chị của bạn để cho thuê nhà của chị bạn hay không thì cần phải căn cứ vào nội dung hợp đồng giữa công ty và chị bạn.

    Nếu nội dung hợp đồng thể hiện nội dung Công ty X được quyền thay mặt chị bạn cho thuê nhà thì trường hợp này Công ty X có quyền cho thuê lại (cho người nước ngoài thuê), có thể nói là nhân danh chị của bạn cho thuê lại nhà (căn cứ vào nội dung thỏa thuận trong hợp đồng của các bên).

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #257924   27/04/2013

    Vptvtt
    Vptvtt

    Sơ sinh


    Tham gia:24/03/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, cảm ơn bạn, nhưng vấn đề ở đây là theo như quy định tại Điều 92 Luật nhà ở thì Hợp đồng cho thuê nhà đối với người nước ngoài bắt buộc phải trực tiếp người sở hữu nhà hoặc đại diện theo pháp luật của người sở hữu ký kết. Mình có người quen làm trong cơ quan thuế thì bảo hợp đồng hợp tác kinh doanh này vẫn ký được, và Công ty X có quyền đại diện chị mình ký kết với người nước ngoài (đại diện ở đây được hiểu là đại diện theo ủy quyền căn cứ trên hợp đồng Hợp tác kinh doanh). Chả biết thế nào nữa, không biết là mình hiểu luật đúng chưa hay là chỗ người quen của mình tư vấn sai. Nếu ai có hiểu biết chỗ này mong được chỉ giáo. Cảm ơn!

    Cập nhật bởi Vptvtt ngày 27/04/2013 08:47:01 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #257976   27/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3772 lần


    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn cũng đã đưa ra một trong những giải pháp thích hợp nhất rồi, hợp đồng hợp tác kinh doanh là giải pháp hay; chắc không cần phải trao đổi gì thêm.

    Trong bài của bạn có câu " theo như quy định tại Điều 92 Luật nhà ở thì Hợp đồng cho thuê nhà đối với người nước ngoài bắt buộc phải trực tiếp người sở hữu nhà hoặc đại diện theo pháp luật của người sở hữu ký kết". Câu này chưa chính xác như bạn hiểu, bạn đọc kỹ lại điều 92 một chút xíu.

     

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Vptvtt (12/05/2013)