Thắc mắc về chính sách BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #498699 04/08/2018

    cjvina

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về chính sách BHXH

    Giải đáp chính sách BHXH

    Theo Điều 186 Bộ luật lao động năm 2012 quy định:

    “1. Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế. Khuyến khích người sử dụng lao động, người lao động thực hiện các hình thức bảo hiểm xã hội khác đối với người lao động.

    2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.

    3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.”

    Như vậy, khi ký hợp đồng lao động thử việc thì Công ty chúng tôi có phải trả thêm khoản tiền BHXH, BHYT và BHTN vào tiền lương hàng tháng cho người lao động hay không ?

    Rất mong được sự tư vấn của Thư viện pháp luật!

     
    1544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500199   21/08/2018

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đã có nhiều tranh luận về vấn đề này trong giới luật sư và giới nghiên cứu. Tuy nhiên, vấn đề vẫn chưa được làm sáng tỏ.

    Nhưng theo quan điểm cá nhân, tôi cho rằng, công ty không phải trả các khoản tiền BHXH, BHYT, BHTN vào lương của người ký hợp đồng thử việc.

    Cơ sở lý luận: 

    Khoản 1, Điều 3, BLLĐ quy định: Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động.

    Như vậy, cần hiểu rằng, "người lao động" được đề cập trong Điều 186, BLLĐ là người lao động làm việc theo hợp đồng lao động (theo định nghĩa tại Khoản 1, Điều 3, BLLĐ), không phải người ký hơp đồng thử việc. 

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896