Thắc mắc về chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #169747 03/03/2012

    lehuy258

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về chia tài sản khi ly hôn

    xin chào luật sư!

    xin cho tôi hỏi: gia đình tôi có năm người: ba,mẹ,2 chị (đã có chồng),và tôi. Ba, mẹ và tôi đang sống chung trong 1 căn nhà , theo tôi biết thì ba tôi có 2 mảnh đất do ông bà nội(đã mất) để lại( thừa kế chỉ có ba tôi đứng tên). Ba tôi suốt ngày say sỉn, về nhà đập phá nhà cửa,chửi rủa,giành nhà, đuổi mẹ con ra khỏi nhà,có khi đánh mẹ tôi nữa... (đã hơn 20 năm nay,có khi yên ổn chỉ đếm trên đầu ngón tay/tháng),suốt thời gian mấy chục năm qua công việc ba tôi không ổn định,cơm ăn áo mặc chỉ do một mình mẹ tôi sắm, mà cái gì ba tôi cũng dành phần hơn cho mình,gần đây tôi được biết là ba tôi có người mới bên ngoài..nên bây giờ ông muốn 2 mảnh đất đó. hiện giờ tôi muốn mẹ tôi bớt khổ, vậy xin luật sư trả lời giúp:
    1. ba tôi có thể đơn phương bán 2 mảnh đất đó có được không? giả sử bán không được, mà ba tôi giả chữ ký mẹ tôi thì sao?
    2. nếu ly hôn thì việc chia tài sản như thế nào? (2 mảnh đất đó, đặt biệt là ngôi nhà đang ở vì đó là công sức của me tôi làm ra)
    3. nếu ba tôi không chịu ly hôn thì mẹ tôi phải làm như sao?
    4. người mới của ba tôi thì xử lý như thế nào?
     
    2675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #271641   25/06/2013

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    1. Theo quy định tại Điều 31 Luật hôn nhân gia đình năm 2000 thì "Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân..". Như vậy, quyền sử dụng đất hiện tại của ba bạn được thừa kế riêng nên được xem là tài sản riêng và ba bạn được toàn quyền quyết định đối với tài sản này mà không cần sự đồng ý của mẹ bạn.

    2. Khi ly hôn, tòa án sẽ xem xét công sức đóng góp của các bên để chia tài sản chung. Căn nhà được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung.

    3. Trường hợp ba bạn không đồng ý thì mẹ bạn vẫn có thể ly hôn đơn phương. Mẹ bạn có thể liên hệ tòa án cấp Huyện nơi gia đình bạn đang sinh sống để nộp đơn khởi kiện.

    4. Nếu bạn chứng minh được ba bạn và người mới sống chung như vợ chồng thì có thể tố cáo ba bạn về hành vi vi phạm chế độ một vợ một chồng. Bạn có thể nộp đơn tại cơ quan quản lý nơi ba bạn và người mới chung sống.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn