DanLuat 2015

Thắc mắc về chỉ thị - VBQPPL

Chủ đề   RSS   
  • #422336 22/04/2016

    Thắc mắc về chỉ thị - VBQPPL

    Mọi người giúp mình với

    Theo quy định tại Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 có hiệu lực từ ngày 01/7/2016 thì UBND cấp huyện không còn ban hành văn bản quy phạm pháp luật là Chỉ thị.


    Tuy nhiên, mình thấy rất nhiều Chỉ thị như sau: Chỉ thị số 02/CT-UBND không có số năm như các loại văn bản quy phạm pháp luật khác như 02/2015/QĐ-UBND.
    Vậy mọi người cho mình hỏi

    1. Chỉ thị có phải là văn bản quy phạm pháp luật không?

    2. Nếu chia làm 2 loại: nếu có năm là văn bản quy phạm pháp luật, ko có năm là văn bản thường thì sau ngày 01/7/2016 UBND cấp huyện vẫn ban hành chỉ thị thông thường đúng không?

     
    12322 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422344   22/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Chào bạn, câu trả lời là:

    Từ ngày 01/7/2016 trở đi, Chỉ thị không còn là văn bản phạm pháp luật. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #422350   22/04/2016

    Cảm ơn bạn đã quan tâm và trả lời câu hỏi của mình.

    Cho mình hỏi: sau ngày 01/7/2016 chỉ thị ko còn là văn bản quy phạm pháp luật thì ubnd cấp huyện vẫn ban hành chỉ thị thông thường được đúng không. vd CHỉ thị số 01/CT-UBND

     
    Báo quản trị |  
  • #422395   22/04/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 428 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    So với Luật năm 2008, Luật 2015 không quy định hình thức thông tư liên tịch giữa các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ và chỉ thị của Ủy ban nhân dân các cấp (giảm được 04 hình thức văn bản quy phạm pháp luật). Như vậy, theo quy định tại Điều 3 thì hệ thống văn bản quy phạm pháp luật gồm 26 hình thức do 18 chủ thể có thẩm quyền ban hành, bao gồm:

    1. Hiến pháp.

    2. Bộ luật, luật (sau đây gọi chung là luật), nghị quyết của Quốc hội;

    3. Pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội; Nghị quyết liên tịch giữa Ủy ban thường vụ Quốc hội với Đoàn chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam;

    4. Lệnh, quyết định của Chủ tịch nước;

    5. Nghị định của Chính phủ; Nghị quyết liên tịch giữa Chính phủ với Đoàn chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam;

    6. Quyết định của Thủ tướng Chính phủ;

    7. Nghị quyết của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao;

    8. Thông tư của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao; Thông tư của Viện trưởng Viện Kiểm sát nhân dân tối cao; Thông tư của Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ; Thông tư liên tịch giữa Chánh án Tòa án nhân dân tối cao với Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; giữa Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ với Chánh án Tòa án nhân dân tối cao, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao; Quyết định của Tổng Kiểm toán Nhà nước;

    9. Nghị quyết của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh);

    10. Quyết định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh;

    11. Văn bản quy phạm pháp luật của chính quyền đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt;

    12. Nghị quyết của Hội đồng nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương (sau đây gọi chung là cấp huyện);

    13. Quyết định của Ủy ban nhân dân cấp huyện;

    14. Nghị quyết của Hội đồng nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã);

    15. Quyết định của Ủy ban nhân dân cấp xã”.

    Luật năm 2015 bổ sung 01 điều quy định về các hành vi bị nghiêm cấm (Điều 14), bao gồm: ban hành văn bản quy phạm pháp luật trái với Hiến pháp, trái với văn bản quy phạm pháp luật của cơ quan nhà nước cấp trên; ban hành văn bản không thuộc hệ thống văn bản quy phạm pháp luật; không đúng thẩm quyền, hình thức, trình tự, thủ tục quy định tại Luật này.

    Vậy theo luật mới Chỉ thị không còn là văn bản quy phạm pháp luật và không được phép ban hành.

    Ngoài ra theo Điều 10 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015:

    “1. Số, ký hiệu của văn bản quy phạm pháp luật phải thể hiện rõ số thứ tự, năm ban hành, loại văn bản, cơ quan ban hành văn bản.

    2. Việc đánh số thứ tự của văn bản quy phạm pháp luật phải theo từng loại văn bản và năm ban hành. Luật, nghị quyết của Quốc hội, pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội được đánh số thứ tự theo từng loại văn bản và nhiệm kỳ của Quốc hội.

    3. Số, ký hiệu của văn bản quy phạm pháp luật được sắp xếp như sau:

    a) Số, ký hiệu của luật, nghị quyết của Quốc hội được sắp xếp theo thứ tự như sau: “loại văn bản: số thứ tự của văn bản/năm ban hành/tên viết tắt của cơ quan ban hành văn bản và số khóa Quốc hội”;

    b) Số, ký hiệu của pháp lệnh, nghị quyết của Ủy ban thường vụ Quốc hội được sắp xếp theo thứ tự như sau: “loại văn bản: số thứ tự của văn bản/năm ban hành/tên viết tắt của cơ quan ban hành văn bản và số khóa Quốc hội”;

    c) Số, ký hiệu của các văn bản quy phạm pháp luật không thuộc trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này được sắp xếp theo thứ tự như sau: “số thứ tự của văn bản/năm ban hành/tên viết tắt của loại văn bản - tên viết tắt của cơ quan ban hành văn bản”

    Ví dụ 02/CT-UBND của bạn là không đúng pháp luật.

    Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

       Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

       Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #422466   22/04/2016

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    Chào bạn.

    Chỉ thị không được coi là văn bản quy phạm pháp luật nhưng vẫn được phép ban hành nhé. Nhưng nó được ban hành với vai trò là văn bản quản lý hành chính thông thường nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-