DanLuat 2015

Thắc mắc về chế độ nghỉ thai sản trước sinh hơn 2 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #300974 06/12/2013

    viethalt

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về chế độ nghỉ thai sản trước sinh hơn 2 tháng

    Chào Luật Sư,

    Em đang có một thắc mắc cần sự giúp đỡ của luật sư:

    Em nghĩ việc theo chế độ thai sản vào ngày 31/7/2013 nhưng tới 12/10/2013 em mới sinh con (tức là từ thời gian nghỉ tới ngày sinh con là 2 tháng 12 ngày). Em đã tham gia BHXH bắt buộc từ tháng 1/1/2013 tới 31/7/2013 (ngày nghỉ chờ sinh).

    Em đang rất hoang mang rằng không biết mình có được hưởng chế độ thai sản của BHXH hay không? Vì em thấy một số bài báo viết là người lao động chỉ được nghỉ trước sinh là 2 tháng thôi.

    Mong luật sư giải thích giúp em điều này. Em xin chân thành cảm ơn!

     

     
    25417 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301053   06/12/2013

    luatminhlong
    luatminhlong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 151
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn!

    - Điều 157 Bộ luật Lao động năm 2012 quy đinh về việc nghỉ thai sản như sau:

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội (BHXH).

    Điều 28 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con như sau: lao động nữ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

     

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Luật BHXH thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

     

    Do đó tính đến ngày bạn sinh con, nếu  bạn đã đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (thời gian nghỉ việc trước khi sinh con vẫn được tính là thời gian đóng BHXH) thì bạn được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

     Thân!

    Cập nhật bởi luatminhlong ngày 06/12/2013 03:03:34 CH

    Công ty Luật Minh Long và Cộng sự.

    Điện thoại : (04) 62 54 56 58. Fax: 0462.75.54.95

    Hotline: 0914 66 86 85

    Đ/C: số nhà 115, ngõ 562 Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

    Email: info@luatminhlong.com

    Website: www.luatminhlong.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatminhlong vì bài viết hữu ích
    viethalt (06/12/2013)
  • #301073   06/12/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Theo mô tả của bạn viethalt thì bạn chắc chắn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Thời gian bạn nghỉ sớm hơn 12 ngày theo quy định về nghỉ thai sản, đơn vị sẽ phải tính vào ngày nghỉ phép hoặc nghỉ không lương.

    Cơ quan BHXH sẽ xác định thời điểm bạn nghỉ thai sản là từ 12/8/2013 đến 11/2/2014.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    viethalt (06/12/2013)
  • #301077   06/12/2013

    viethalt
    viethalt

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn RIA1 ơi,

    Hiện tại bên cơ quan bảo hiểm đang nói là mình nghỉ trước sinh là 2 tháng 12 ngày, quá 12 ngày nên họ không duyệt hồ sơ và không cho mình hưởng chế độ thai sản.

    Vậy bây giờ mình phải làm sao?

    Mình cần làm thế nào để 12 ngày kia mình được tính vào ngày nghỉ hay ngày không lương? Hay tự động công ty mình sẽ chuyển đổi thành ngày nghỉ hoặc ngày không lương.

    Thank bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #301109   06/12/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn hãy đề nghị với đơn vị làm lại hồ sơ hưởng thai sản cho bạn, trong đó bạn viết lại đơn xin nghỉ thai sản từ ngày 12/8, còn lại từ 31/7 đến 11/8 bạn thỏa thuận với đơn vị làm thủ tục cho bạn nghỉ phép hoặc nghỉ không lương, để hồ sơ hưởng thai sản của bạn hợp lý. Khi hồ sơ làm lại đề ngày bạn nghỉ thai sản bắt đầu từ ngày 12/8 thì cơ quan BHXH không có lý do gì để từ chối chi trả chế độ cho bạn.

    Chỉ cần cơ quan bạn xử lý như vậy thì mọi việc sẽ ổn thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    viethalt (10/12/2013)
  • #301113   06/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn viethalt mang công văn 1477 này để nói chuyện nhé. Nội dung liên quan ở mục 3.3

    3.3. Thời gian tính hưởng

    a. Thời gian tính hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con được tính kể từ ngày lao động nữ thực tế nghỉ việc để sinh con theo quy định của Bộ luật Lao động. Trường hợp nghỉ việc trước khi sinh con hơn 02 tháng thì được tính từ thời điểm đủ 02 tháng trước khi sinh con. Trường hợp sinh con sau khi lao động nữ đã nghỉ việc chấm dứt quan hệ lao động thì thời gian tính hưởng kể từ ngày sinh con.

    Ví dụ 4: Chị D nghỉ việc trước khi sinh con từ ngày 01/5/2013, ngày 15/7/2013 chị D sinh 01 con, theo quy định của Bộ luật Lao động thì thời gian hưởng chế độ thai sản của chị D được tính từ ngày 16/5/2013 đến hết ngày 15/11/2013 (06 tháng).

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (06/12/2013) viethalt (10/12/2013)

0 Thành viên đang online
-