THẮC MẮC VỀ CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

Chủ đề   RSS   
  • #483855 31/01/2018

    GVA

    Sơ sinh


    Tham gia:11/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THẮC MẮC VỀ CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

    Chào Anh/Chị
     
    Em là Nhân viên Nhân sự của công ty. Hiện tại Doanh nghiệp em đang gặp một vướng mắc về Luật lao động 2012. Kính nhờ Anh/Chị hỗ trợ giúp em ạ.
     
    Anh/Chị cho em hỏi,
     
    1. Trường hợp NSDLĐ chấm dứt HĐLĐ với NLĐ, nhưng đã thông báo trước 30 ngày đến cho NLĐ (đối với hợp đồng xác định thời hạn) và 45 ngày (đối với trường hợp không xác định thời hạn) thì có được xem là Đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật hay không?
     
    2. Đối với trường hợp HĐLĐ không xác định thời hạn, hợp đồng này là là chưa biết trước được khoảng thời gian kết thúc, vậy sau khi NLĐ đã ký HĐ không xác định thời hạn, thì có thể thỏa thuận với NLĐ và ký PLHĐ để chuyển HĐ không xác định thời hạn thành xác định thời hạn được hay không?
    Ví dụ ở trường hợp này: Nhân viên A đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn với công ty vào tháng 05/2017, nhưng xét về tình hình kinh doanh và cơ cấu tổ chức của công ty, thì xét thấy đến tháng 7/2018 công ty không cần vị trí đó nữa, và công ty thỏa thuận lại với NLĐ để xác định lại thời gian chấm dứt hợp đồng đó vào tháng 07/2018.
     
    Nhờ Anh/Chị hỗ trợ giúp em thắc mắc trên. 
     
    Em xin chân thành cám ơn.
     
    Trân trọng.
     
    2402 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484157   01/02/2018

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4524
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 181 lần


    Chào bạn,

    1./ Trường hợp thông báo trước 1 khoảng thời gian cho NLĐ biết để chấm dứt HĐLĐ là đơn phương chấm dứt HĐLĐ.

    2./ HĐLĐ là 1 dạng đặc thù, không thể ký kết phụ lục để điều chỉnh từ KXĐ sang XĐ thời hạn. Bạn cần chấm dứt HĐ KXĐ thời hạn. Sau đó, ngưng 1 khoảng thời gian rồi ký kết lại HĐ xác định thời hạn.

    Cập nhật bởi AuQuangPhuc ngày 01/02/2018 10:18:05 SA

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #484200   01/02/2018

    giangmoom
    giangmoom
    Top 200
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 6481
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 135 lần


    1. Trường hợp NSDLĐ chấm dứt HĐLĐ với NLĐ, nhưng đã thông báo trước 30 ngày đến cho NLĐ (đối với hợp đồng xác định thời hạn) và 45 ngày (đối với trường hợp không xác định thời hạn) thì có được xem là Đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật hay không?
     
    Theo quy định của Điều 41 Bộ luật lao động 2012 thì "Đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật là các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động không đúng quy định tại các điều 37, 38 và 39 của Bộ luật này."
     
    Như vậy, bạn muốn xác định có trái luật không thì không thể chỉ căn cứ vào thời gian báo trước mà cần căn cứ vào các trường hợp thực tế của người lao động như ở Điều 38, 39 Bộ luật lao động 2012.
     
    2. Đối với trường hợp HĐLĐ không xác định thời hạn, hợp đồng này là là chưa biết trước được khoảng thời gian kết thúc, vậy sau khi NLĐ đã ký HĐ không xác định thời hạn, thì có thể thỏa thuận với NLĐ và ký PLHĐ để chuyển HĐ không xác định thời hạn thành xác định thời hạn được hay không?
     
    Hoàn toàn có thể ký lại hợp đồng nhưng phải thỏa thuận để chấm dứt hợp đồng cũ và ký kết hợp đồng mới theo đúng quy định của pháp luật. 
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Âu Quang Phục

Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...