DanLuat 2015

Thắc mắc về cấp giấy phép lái xe mới 2013

Chủ đề   RSS   
  • #296341 09/11/2013

    Kingofthevua

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về cấp giấy phép lái xe mới 2013

    Bằng lái xe 4 bánh của ba em sắp hết hạn, nên ba e làm hồ sơ đổi bằng mới và ba em có nghe được thông tin là bằng lái xe mới đợt này rất nhỏ gọn như thẻ ATM. Vậy là ba e quyết định đổi luôn bằng lái xe 4 bánh và 2 bánh (lúc đó ba em nghĩ là nếu đổi 2 bằng cũ thì sẽ cấp lai HAI bằng lái xe mơi và lúc đó cán bộ ở Phòng Giao Thông Vận Tải Cần Thơ cũng KHÔNG giải thích rõ ràng là: " Nếu đổi 2 bằng lái 4 bánh và 2 bánh, thì sẽ gộp chung lại thành MỘT bằng lái. )

    Đến ngày lấy bằng thì nhận được cái bằng lái thôi bằng 4 bánh và 2 bánh bị gộp chung trong một thẻ.

    Như vậy rất bất tiện.

    Ví dụ trường hợp như mình điều khiển xe 2 bánh vi phạm luật nào đó, bị giử bằng lái. vậy thì lúc đó bằng lái 4 bánh cũng bị giữ theo luôn. (trong khi mình chỉ vi phạm do điều khiển xe hai bánh thôi). Như vậy thì mình không thẻ điều khiển xe 4 bánh được vì bị giữ bằng rồi. Nếu rơi và trường hợp trên thì mình phải làm sao. Mong được các Luật Sư tư vấn giúp ba em.

    Không biết là bây giờ thì ba em có thể đăng kí tách bằng 2 bánh và 4 bánh ra được nữa không ạ? (Cái bằng lái gộp chung hiện giờ của ba em có thời hạn đến 2023).

    Chân thành cảm ơn và mong được sự giúp đỡ của các Luật Sư.

     
    4441 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297929   18/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Trường hợp này thì mình chưa có thấy hướng dẫn bạn ah.

    Thực hiện theo Khoản 2, Điều 51, Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 07/11/2012 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định : “ mỗi người chỉ được cấp duy nhất 01 giấy phép lái xe bằng vật liệu PET”, nên mỗi người dân chỉ được cấp 1 giấy phép lái xe. Nếu một người sở hữu giấy phép lái xe ở nhiều hạng, sẽ được gộp chung lại vào một giấy phép lái xe bằng vật liệu PET.

    Trường hợp đổi giấy phép lái xe đến hạn đổi, hư hỏng, mất… vẫn thực hiện bình thường theo quy định tại Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 07/11/2012 của Bộ Giao thông vận tải.

    Và hiện nay vẫn còn nhiều tranh cãi:  http://tuoitre.vn/ban-doc/554831/giay-phep-lai-xe-2-trong-1.html

     
    Báo quản trị |