Thắc mắc về căn cước công dân và hộ khẩu?

Chủ đề   RSS   
  • #570460 20/04/2021

    thiendat

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về căn cước công dân và hộ khẩu?

    Cho tôi hỏi luật sư:

    Lúc trước tôi ở thị trấn A , sau đó tôi chuyển về xã B. Một thời gian sau thị trấn A sáp nhập với xã B và vẫn lấy tên là thị trấn A. CCCD của tôi làm tại thị trấn A mang hộ khẩu thị trấn A. Hỏi bây giờ tôi có phải đổi CCCD không (CCCD vẫn còn hiệu lực đến 2033)

     
    380 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thiendat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570601   24/04/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1504)
    Số điểm: 8706
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Theo khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014 quy định, thẻ căn cước công dân phải được cấp đổi trong những trường hợp sau;

    - Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi;

    - Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

    - Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng; 

    - Xác định lại giới tính, quê quán;

    - Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

    - Khi công dân có yêu cầu.

    Còn theo khoản 2 cùng điều luật trên, thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp:

    - Bị mất thẻ Căn cước công dân;

    - Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.
    Như vậy, dù các thông tin nơi cư trú trên sổ khẩu đã được điều chỉnh thay đổi nhưng anh Sang không cần phải làm thủ tục cấp lại, cấp đổi CCCD, trừ khi anh yêu cầu được cấp đổi CCCD.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2021)
  • #570597   24/04/2021

    bingan2001
    bingan2001

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về căn cước công dân và hộ chiếu?

    Xin chào, hiện nay mình đã theo thông báo làm cccd theo quy định của pháp luật, nhưng theo thông tin cần thay mới cả hộ chiếu, nhưng mình đang có khá ít thời gian, cho mình hỏi khi xuất cảnh đã có cccd mới nhưng mình có thể sử dụng cmnd cũ và hộ chiếu cũ hay không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bingan2001 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2021)
  • #570600   24/04/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1504)
    Số điểm: 8706
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1042 lần
    Lawyer

    Do hộ chiếu có thể hiện thông tin số CMND/CCCD nên với trường hợp đổi từ CMND 9 số qua CCCD 12 số (bị thay đổi số), người dân bắt buộc phải đi sửa đổi thông tin trên hộ chiếu cho thống nhất.

    Việc này để tránh bị làm khó khi hải quan cửa khẩu một số nước yêu cầu công dân xuất trình thêm CCCD mà thông tin không trùng khớp giữa 02 loại giấy tờ này.

    Tuy nhiên, theo khoản 2 cùng điều luật trên, các CMND đã được cấp trước ngày Luật CCCD có hiệu lực (tức ngày 1-1-2016) thì vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD.

    Do đó, từ 1-1-2020, trường hợp CMND hết hạn sử dụng, bị mất, bị hư hỏng thì sẽ được cấp đổi sang CCCD.

    “Giấy CMND được cấp trước ngày 1-1-2016, còn thời hạn sử dụng, không bị hư hỏng thì công dân vẫn được sử dụng tiếp tục cho 

    Trường hợp công dân vẫn còn CMND cũ, khi thực hiện cấp đổi sang Căn cước công dân thì CMND cũ sẽ được cắt góc và trả lại cho công dân (theo khoản 1 Điều 5 Thông tư 11/2016/TT-BCA). Do đó, cho dù đã được cấp thẻ Căn cước công dân, công dân vẫn có thể sử dụng CMND cũ để xuất trình, đối chiếu khi làm các thủ tục hành chính liên quan đến số CMND cũ.

    Như vậy, nếu CMND của bạn được cấp mà vẫn còn thời hạn sử dụng thì vẫn sẽ còn giá trị sử dụng theo hộ chiếu cho đến khi hết thời hạn theo quy định.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/04/2021)
  • #570641   25/04/2021

    Le_thanhngoc98
    Le_thanhngoc98

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc làm chứng CMNN không có hộ khẩu được không??

    Cho e xin hỏi luật sư 

    lúc trước nhà e ở phường Phú thọ nhưng đã bán và dời lên phường Chánh nghĩa mua đất cất nhà vào năm 2001, lúc đó mua đất chỉ viết giấy tay thôi , do lúc đó không biết phải làm sổ tạm trú thương trú . Đến năm 2005 khu e ở vào diện huy hoạch , lúc đó e mới đi xin làm sổ tạm trú thường trú , nhưng ở phường không cấp cho vì đất huy hoạch , từ năm 2005 dự án huy hoạch treo đến hiện nay. Cho e xin hỏi luật sư cả nhà e vẫn còn giữ cmnn cũ không có hộ khẩu ,sổ tạm trú thường trú có làm cmnn mới được không ??? Nếu không được phải làm sao mới làm được cmnn mới thưa luật sư !!!

    kính mong luật sư cho e biết ạ !!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Le_thanhngoc98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/04/2021)
  • #570643   25/04/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10315)
    Số điểm: 58813
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4291 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Về nguyên tắc khi làm CCCD,  cá nhân phải xuất trình bản chính hộ khẩu để chứng minh nơi thường trú và đối chiếu các thông tin cần thiết. Tuy nhiên, theo quy định của luật cư trú thì nơi cư trú có thể là thường trú hoặc tạm trú. Do vậy, nếu em không có hộ khẩu (chính xác là hộ khẩu cũ đã cắt nhưng chưa nhập vào nơi ở mới) nhưng có sổ tạm trú thì em vẫn có thể liên hệ để xin cấp CCCD theo nơi tạm trú.

    Theo thông tin tại công an thì hiện nay công an vẫn giải quyết cấp CCCD cho những trường hợp không có hộ khẩu nhưng có nơi cư trú và có sổ tạm trú. Do vậy, em liên hệ CSKV nơi em cư trú để được hứơng dẫn các thủ tục cần thiết nhé

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/04/2021) Le_thanhngoc98 (26/04/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;