DanLuat 2015

Thắc mắc về cách tính phép năm

Chủ đề   RSS   
  • #391466 10/07/2015

    traphi

    Sơ sinh


    Tham gia:31/01/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về cách tính phép năm

    Tôi có thắc mắc về tiền để tính phép năm theo như khoản 2 Điều 26 NĐ 05/2015 NĐCP Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hàng năm tại Điều 111; ngày nghỉ hàng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc tại Điều 112; Điều 116 của Bộ luật lao động là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề, chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với ngay người lao động nghĩ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghĩ lễ, tết, nghĩ việc riêng có lương.

    Do tính chất công việc nên bên công ty tôi có 2 cách trả lương: Lương khối văn phòng là lương khoán. Lương khối sản xuất là lương trả theo sản phẩm, trên hợp đồng lao động chỉ ghi hệ số. Trước đây tôi đều áp dụng cách tính phép năm cho cả 2 khối trên như sau. 

    Phép năm = (Lương tối thiểu vùng * hệ số lương) /26 * (số ngày phép hàng năm + số ngày tăng thêm theo thâm niên làm việc. 

    Luật sư cho tôi hỏi Cách tính phép năm như vậy có đúng với NĐ 05/2015 không ? Nếu không thì tính lại như thế nào cho phù hợp với công ty của tôi ?

     
    3666 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn traphi vì bài viết hữu ích
    trang_u (13/06/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494123   13/06/2018

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Trả lời câu hỏi trên của bạn  là Đúng. 

    Lưu ý: Số ngày nghỉ phép hàng năm là 12 ngày, cứ thêm 5 năm làm việc thì đựơc tăng 1 ngày phép. 

     
    Báo quản trị |  
  • #495694   30/06/2018

    Kimhang1302
    Kimhang1302
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2018
    Tổng số bài viết (139)
    Số điểm: 1235
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 13 lần


    Bạn có thể tham khảo thêm là ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc. Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật lao động được tăng thêm tương ứng 01 ngày.Như vậy, ngày nghỉ lễ hằng năm đối với điều kiện làm việc bình thường là 12 ngày, tuy nhiên cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm sẽ được tăng thêm tương ứng một ngày

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-