DanLuat 2015

Thắc mắc về các phụ lục văn bản QPPL

Chủ đề   RSS   
  • #106463 29/05/2011

    hasosa
    Top 100
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 6693
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 127 lần


    Thắc mắc về các phụ lục văn bản QPPL

    Chào mọi người!
    Vì có liên quan đến vấn đề quy chế, quy định; quy chế quản lý hợp đồng mà tôi đã hỏi trên diễn đàn nay tôi có một thắc mắc mong mọi người giải đáp!
    Đó là các phụ lục của văn bản quy phạm pháp luật khi ban hành (phụ lục của văn bản gốc có chữ ký sống) có được người có thẩm quyền ban hành ký và đóng dấu không? hay trên phụ lục chỉ ghi (đánh máy) vẻn vẹn mấy chữ đại loại là: được ban hành kèm theo tên văn bản nào đó thôi?
    Các văn bản ta tìm trên mạng, kể cả bản đăng trên công báo (mà Thư viện pháp luật gọi là bản gốc) đều không thể hiện chữ ký và dấu trên các phụ lục... cái mà tôi quan tâm là nếu các phụ lục mà không được ký và đóng dấu thì có thể bị sửa đổi bất cứ lúc nào và rất khó phát hiện...
    Mong được cho ý kiến!

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    10148 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #107049   01/06/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Chào anh Hà:

    Theo Nghị định 110/2004/NĐ-CP Về công tác văn thư thì

    Điều 3. Trách nhiệm đối với công tác văn thư

    2. Mọi cá nhân trong quá trình theo dõi, giải quyết công việc có liên quan đến công tác văn thư, phải thực hiện nghiêm chỉnh quy định tại Nghị định này và quy định khác của pháp luật về công tác văn thư.

    Điều 26. Đóng dấu

    1. Dấu đóng phải rõ ràng, ngay ngắn, đúng chiều và dùng đúng mực dấu quy định.

    2. Khi đóng dấu lên chữ ký thì dấu đóng phải trùm lên khoảng 1/3 chữ ký về phía bên trái.

    3. Việc đóng dấu lên các phụ lục kèm theo văn bản chính do người ký văn bản quyết định và dấu được đóng lên trang đầu, trùm lên một phần tên cơ quan, tổ chức hoặc tên của phụ lục.


    Điều khoản về ký văn bản không quy định cần ký đối với phụ lục hợp đồng. Như vậy phụ lục hợp đồng của công ty anh phải đóng dấu giáp lai nhưng không cần chữ ký.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    hasosa (02/06/2011)
  • #107445   02/06/2011

    hasosa
    hasosa
    Top 100
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 6693
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 127 lần


    Cám ơn em!
    phụ lục hợp đồng ở công ty anh thực ra lại chính là hợp đồng sửa đổi, bổ sung cơ; cho nên đương nhiên vẫn phải ký và đóng dấu.
    còn cái theo đúng nghĩa là "phụ lục" thì chỉ là tờ giấy thông thường kèm theo 1 hoặc 1 số chữ ký nháy của mấy bác cán bộ tác nghiệp nào đó. Như vậy thì coi như mấy chữ ký của mấy bác nào đó đã thay dấu giáp lai của công ty rồi còn gì? như thế coi như sai rồi đúng không?... vì tổ chức kinh tế cũng là đối tựơng áp dụng của các quy định em trích dẫn rồi còn gì.
    khi nào có điều kiện anh phải đề xuất thay đổi mới được...

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #455654   02/06/2017

    Cho em hỏi về việc đóng dấu giáp lai trên hợp đồng và phụ lục. quy định là đóng liên tục cả nội dung hợp đồng và phụ lục hay đóng riêng dấu giáp lai cho nội dung hợp đồng, xong rồi đóng dấu giáp lai cho phần phụ lục hợp đồng ạ?.

     Em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-