Thắc mắc về bồi thường khi Cơ quan thu hồi đất

Chủ đề   RSS   
  • #214108 17/09/2012

    giaplan1411

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về bồi thường khi Cơ quan thu hồi đất

     

    Thưa các luật sư!
    Gia đình tôi ở Bắc Giang, trước đây là khu vực nông thôn. Do địa phương cần vốn để xây dựng mương máng cho nhân dân nên cán bộ xã và thôn đã tổ chức họp dân để bán 1 số diện tích đất ao, 4 hộ gia đình chúng tôi đã mua 4 khu đất đó để nuôi canh thủy sản vĩnh viễn. Chúng tôi chưa được cấp sổ đỏ nhưng trong hợp đồng mua bán có ghi rõ là "đất được sử dụng không thời hạn" và hàng năm chúng tôi vẫn phải nộp thuế đầy đủ như đất thổ cư. 
     
    Bây giờ địa phương tôi lên thành phố và khu đất đó thuộc khu giải phóng mặt bằng. Trên thành phố đưa xuống là đất đó là đất bán trái thẩm quyền nên gia đình tôi chỉ được bồi thường như đất công ích.
     
    Tôi muốn hỏi việc bồi thường đó có đúng không? Và trong hợp đồng mua bán đất của chúng tôi là "đất được sử dụng không thời hạn" (đất này được bán công khai và đã được cán bộ xã, thôn và nhân dân đồng ý, tiền bán đất đó được sử dụng để xây mương máng phục vụ nhân dân). Vậy trách nhiệm bây giờ thuộc về ai?
    Kính mong các luật sư trả lời giúp tôi qua diễn đàn này và qua địa chỉ: giaplan1411@gmail.com
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 18/09/2012 10:08:55 CH Sửa tiêu đề
     
    4431 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214243   18/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Chào bạn!

    Đất đó là đất công ích và người bán lại là UBND xã thì khó cho bạn rồi! Không có thẩm quyền và cũng không đúng trình tự gì hết.

    Hợp đồng mua bán đó theo tôi là vô hiệu.

    Nội tình không biết thế nào, nhưng UBND xã làm hợp đồng mua bán, thậm chí cho thuê quá 05 năm cũng trái quy định.

    Bạn yêu cầu UBND xã: Trả lại số tiền mua bán (theo mình nên đòi lại số tiền chênh lệch giữa giá thuê và giá mua bán thì hợp lý). Bồi thường thiệt hại mà bạn đầu tư vào đó chưa thu hồi lại được (cần hóa đơn chứng từ hợp lý).

    Để biết rõ hơn về tình trạng pháp lý trường hợp của bạn, bạn tham khảo:

    Điều 72 Luật đất đai 2003.

    Nghị định 181/2004; 84/2007, 69/2009, 197/2004

    Chúc bạn thành công!

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    giaplan1411 (18/09/2012) ntdieu (18/09/2012)
  • #214395   18/09/2012

    giaplan1411
    giaplan1411

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Giúp mình xác định vị trí khu đất (cần gấp)

     

    Khu đất ở nhà mình ở khu đường 398 - Bắc Giang (Đoạn từ cầu Lịm Xuyên đến giáp đất Bộ chỉ huy quân sự tỉnh Bắc Giang ) nhà mình cách đường quốc lộ khoảng 70m. Theo dự án đền bù thì đất nhà mình nằm ở vị trí 1 và giá đền bù là 1 600 000 vnđ/1m2. Nhưng theo mình xem ở bảng giá đất tháng 12/2011 ở tỉnh Bắc Giang thì nhà mình ở vị trí 1(mình không biết là mình xác định vị trí 1 là đúng hay sai?) giá đền bù cho đất nhà mình phải là 4.500.000vnđ/1m2. 

        Mọi người xác định giá đất nhà mình giúp mình v���i. Và nếu được bồi thường không đúng thì gia đình mình phải gửi đơn kiện tới đâu?

        Mong nhận được câu trả lời sớm nhất!

        Mình xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #214890   20/09/2012

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Tôi thấy thắc mắc của bạn rất hay, nên xin có một vài ý kiến sau:

    Căn cứ theo như những gì bạn trình bày thì trường hợp của bạn có thể xác định thuộc trường hợp giao đất không đúng thẩm quyền. Tiếc là bạn không trình bày cụ thể về mốc thời gian, nhưng căn cứ theo Điều 16 của Nghị định 84/2007/NĐ-CP:

    Điều 16. Cấp Giấy chứng nhận trong trường hợp đất đã được giao không đúng thẩm quyền trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 nhưng người đang sử dụng đất đã nộp tiền để được sử dụng đất

    Đất được giao không đúng thẩm quyền nhưng người đang sử dụng đất có giấy tờ chứng minh về việc đã nộp tiền cho cơ quan, tổ chức để được sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2004, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận theo quy định sau đây:

    1. Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì được cấp Giấy chứng nhận đối với diện tích đất đã được giao và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    2. Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định trong khoảng thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 thì thực hiện như sau:

    a) Đối với diện tích đất được giao thuộc nhóm đất nông nghiệp hoặc đất phi nông nghiệp nhưng không phải đất ở thì được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất;

    b) Đối với diện tích đất được giao làm đất ở trong hạn mức giao đất ở quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai thì được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất; đối với diện tích đất còn lại đã có nhà ở (nếu có) thì được cấp Giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại điểm a khoản 3 Điều 8 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP; đối với diện tích còn lại không có nhà ở (nếu có) được xác định là đất nông nghiệp theo hiện trạng sử dụng, nếu người sử dụng đất đề nghị được chuyển sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số 17/2006/NĐ-CP.

    Do vậy, có các trường hợp sau:

    1/ Sau khi nhận chuyển nhượng gia đình bạn sử dụng vào mục đích đất nông nghiệp, thì nhà bạn được bồi thường theo mục đích đất nông nghiệp.

    2/ Nếu sau khi nhận chuyển nhượng gia đình bạn xây dựng nhà ở và sử dụng ổn định trong khoản thời gian sau ngày 1/7/2004 và được UBND xã xác nhận thì khu đất này vẫn có thể được xem xét bồi thường theo mục đích đất ở trong hạn mức.

    Còn thắc mắc của bạn về giá đất và vị trí đất thì bạn nên gặp trực tiếp cán bộ bồi thường để được hướng dẫn cụ thể, vì mỗi địa phương đều có quy định riêng nên rất khó để mọi người góp ý cho bạn.

    Vài dòng góp ý, chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    giaplan1411 (20/09/2012)