DanLuat 2015

Thắc mắc về bồi thường chi phí đào tạo

Chủ đề   RSS   
  • #405271 04/11/2015

    Thắc mắc về bồi thường chi phí đào tạo

    Xin chào mọi người!

    Theo như mình biết thì bộ luật lao động năm 1994, sửa đổi năm 2002 và các văn bản hướng dẫn như NĐ 44/2003/NĐ-CP có quy định về bồi thường chi phí đào tạo:“Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo… trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật lao động đã sửa đổi, bổ sung"

    Có nghĩa là NLĐ sẽ không phải bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt HĐLĐ đúng luật kể cả khi hai bên đã có cam kết trước về việc bồi thường này

    Tuy nhiên, bộ luật lao động 2012 và các văn bản hướng dẫn thì mình lại không thấy quy định về vấn đề này.

    Vậy mình có thắc mắc mong mọi người giúp đỡ: Nếu hai bên có cam kết về việc bồi thường chi phí đào tạo thì NSDLĐ có thể yêu cầu NLĐ bồi thường kể cả khi NLĐ chấm dứt HĐLĐ đúng luật ko?

     

    Cảm ơn mọi người!

     
    2862 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #405381   05/11/2015

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    Theo quy định tại Điều 43 Bộ Luật Lao động năm 2012, trong trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ  trái pháp luật thì phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật lao động

    Như vậy hiểu theo nghĩa thông thường, trong trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng luật thì không phải hoàn trả chi phí đào tạo cho NSDLĐ.

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    vuquanghuy303 (05/11/2015)
  • #405451   05/11/2015

    hainguyenlaw viết:

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Luật Hải Nguyễn xin được chia sẻ như sau:

    Theo quy định tại Điều 43 Bộ Luật Lao động năm 2012, trong trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ  trái pháp luật thì phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật lao động

    Như vậy hiểu theo nghĩa thông thường, trong trường hợp NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng luật thì không phải hoàn trả chi phí đào tạo cho NSDLĐ.

     

    Thưa Luật sư, vậy bản cam kết NLĐ sẽ phải làm việc cho NSDLĐ trong thời gian nhất định sẽ không có giá trị gì nếu NLĐ đơn phương chấm dứt đúng luật phải không Luật sư. Nếu là HĐ ko xác định thời hạn thì chỉ cần báo trước 45 ngày, đó là một điều quá đơn giản. Vậy phagỉ chăng quyền lợi của NSDLĐ đã không được đảm bảo.

     
    Báo quản trị |  
  • #405397   05/11/2015

    LUATSUVUTAN
    LUATSUVUTAN
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2015
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 705
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Trường hợp bạn vuquanghuy303 hỏi, ý kiến của bạn hainguyenlaw mình cũng ghi nhận.

    Còn riêng mình, mình có quan điểm pháp lý như sau: Về vấn đề bồi thường chi phí đào tạo các văn bản hướng dẫn trước đây đều nói rõ là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định pháp luật thì không phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Nay Bộ Luật Lao động 2012 và các văn bản hướng dẫn không quy định chi tiết, cụ thể cho nên mình cần phân biệt 2 trường hợp sau:

    - Nếu người sử dụng lao động có lỗi buộc người lao động phải đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các căn cứ tại khoản 1 Điều 37 BLLĐ thì người lao động không phải bồi thường chi phí đào tạo.

    - Nếu người sử dụng lao động không có lỗi và thời hạn cam kết làm việc vẫn còn mà người lao động chủ động nghỉ việc xuất phát từ ý muốn cá nhân, không có lý do chính đáng (chỉ cần báo trước 45 ngày đối với hợp đồng không xác định thời hạn) thì trường hợp này vẫn phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Trên đây là chia sẻ quan điểm của mình!

    LUẬT SƯ LÊ VŨ TẤN - Nơi đặt trọn niềm tin của bạn

    Phone: 0123 60000 85

    Office: VĂN PHÒNG LUẬT SƯ UY TÍN/HÃNG LUẬT UY TÍN/LUẬT SƯ UY TÍN

    Add: 16 Phan Chu Trinh, Phường 2, Quận Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

    Web: www.hangluatuytin.com - www.luatsuuytin.org

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUVUTAN vì bài viết hữu ích
    vuquanghuy303 (05/11/2015)
  • #405453   05/11/2015

    LUATSUVUTAN viết:

    Trường hợp bạn vuquanghuy303 hỏi, ý kiến của bạn hainguyenlaw mình cũng ghi nhận.

    Còn riêng mình, mình có quan điểm pháp lý như sau: Về vấn đề bồi thường chi phí đào tạo các văn bản hướng dẫn trước đây đều nói rõ là đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định pháp luật thì không phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Nay Bộ Luật Lao động 2012 và các văn bản hướng dẫn không quy định chi tiết, cụ thể cho nên mình cần phân biệt 2 trường hợp sau:

    - Nếu người sử dụng lao động có lỗi buộc người lao động phải đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các căn cứ tại khoản 1 Điều 37 BLLĐ thì người lao động không phải bồi thường chi phí đào tạo.

    - Nếu người sử dụng lao động không có lỗi và thời hạn cam kết làm việc vẫn còn mà người lao động chủ động nghỉ việc xuất phát từ ý muốn cá nhân, không có lý do chính đáng (chỉ cần báo trước 45 ngày đối với hợp đồng không xác định thời hạn) thì trường hợp này vẫn phải bồi thường chi phí đào tạo.

    Trên đây là chia sẻ quan điểm của mình!

    Thưa Luật sư, cơ sở pháp lý của việc phân ra 02 trường hợp như vậy là gì ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #405485   06/11/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 919
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn.

    vuquanghuy303 viết:

    Xin chào mọi người!

    Theo như mình biết thì bộ luật lao động năm 1994, sửa đổi năm 2002 và các văn bản hướng dẫn như NĐ 44/2003/NĐ-CP có quy định về bồi thường chi phí đào tạo:“Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải bồi thường chi phí đào tạo… trừ trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động mà thực hiện đúng và đủ các quy định tại Điều 37 của Bộ luật lao động đã sửa đổi, bổ sung"

    Có nghĩa là NLĐ sẽ không phải bồi thường chi phí đào tạo khi chấm dứt HĐLĐ đúng luật kể cả khi hai bên đã có cam kết trước về việc bồi thường này

    Tuy nhiên, bộ luật lao động 2012 và các văn bản hướng dẫn thì mình lại không thấy quy định về vấn đề này.

    Vậy mình có thắc mắc mong mọi người giúp đỡ: Nếu hai bên có cam kết về việc bồi thường chi phí đào tạo thì NSDLĐ có thể yêu cầu NLĐ bồi thường kể cả khi NLĐ chấm dứt HĐLĐ đúng luật ko?

     

    Cảm ơn mọi người!

    Tôi xin có ý kiến trao đổi cùng bạn như sau:

     Hợp đồng lao động (HĐLĐ) và hợp đồng đào tạo (HĐĐT) là 2 quan hệ pháp luật độc lập chứ không phải là một: mỗi hợp đồng đều có quy định quyền và nghĩa vụ của các bên khác nhau.

    I) Quy định của pháp luật về việc bồi thường chi phí đào tạo:

    “bộ luật lao động năm 1994, sửa đổi năm 2002 và các văn bản hướng dẫn như NĐ 44/2003/NĐ-CP có quy định về bồi thường chi phí đào tạo”, “Tuy nhiên, bộ luật lao động 2012 và các văn bản hướng dẫn thì mình lại không thấy quy định về vấn đề này.”

    Theo quy định chung của pháp luật thì nếu luật lao động (luật chuyên ngành) có quy định thì thực hiện theo luật lao động; nếu luật lao động 2012 không quy định thì thực hiện theo quy định của luật chung là luật dân sự.

    Theo luật dân sự:

    Điều 287. Hoãn thực hiện nghĩa vụ dân sự

    2. Bên có nghĩa vụ được hoãn việc thực hiện nghĩa vụ, nếu được bên có quyền đồng ý. Việc thực hiện nghĩa vụ dân sự khi được hoãn vẫn được coi là thực hiện đúng thời hạn.

    Điều 302. Trách nhiệm dân sự do vi phạm nghĩa vụ dân sự

    1. Bên có nghĩa vụ mà không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì phải chịu trách nhiệm dân sự đối với bên có quyền.

    2. Trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thể thực hiện được nghĩa vụ dân sự do sự kiện bất khả kháng thì không phải chịu trách nhiệm dân sự, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    3. Bên có nghĩa vụ không phải chịu trách nhiệm dân sự nếu chứng minh được nghĩa vụ không thực hiện được là hoàn toàn do lỗi của bên có quyền.

    Như vậy:

    - Khi 2 bên (NSDLĐ và NLĐ) thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ thì căn cứ theo Điều 287. Hoãn thực hiện nghĩa vụ dân sự  thì sẽ không phát sinh trách nhiệm dân sự (bồi thường thiệt hại).

    - Khi NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ thì đã có vi phạm HĐ đào tạo, nếu chưa hết thời hạn phải làm việc theo thỏa thuận trong HĐĐT, dù đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng luật hay trái luật ( K1 đ 302), trừ trường hợp thuộc khoản 2 và 3 điều 302 bộ luật dân sự.

    Tóm lại, Chấm dứt HĐLĐ đúng quy định của pháp luật là quyền của người lao động trong quan hệ HĐLĐ; điều này không là căn cứ chấm dứt quyền và nghĩa vụ của các bên trong HĐĐT.

    II)   Đơn phương chấm dứt HĐLĐ không đúng quy định của pháp luật phải bồi thường, nếu đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng quy định có phải bồi thường không?

    vuquanghuy303 viết:

    Thưa Luật sư, vậy bản cam kết NLĐ sẽ phải làm việc cho NSDLĐ trong thời gian nhất định sẽ không có giá trị gì nếu NLĐ đơn phương chấm dứt đúng luật phải không Luật sư. Nếu là HĐ ko xác định thời hạn thì chỉ cần báo trước 45 ngày, đó là một điều quá đơn giản. Vậy phagỉ chăng quyền lợi của NSDLĐ đã không được đảm bảo.

            Việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ dù đúng luật, nhưng vẫn phải bồi thường chi phí đào tạo nếu thuộc trường hợp không được miễn trách nhiệm theo quy định của pháp luật lao động và dân sự.

    + Đối với HĐLĐ xác định thời hạn.

     Điều kiện để người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ cũng gắn liền với điều kiện miễn trách nhiệm về lao động, trách nhiệm dân sự cho NLĐ theo Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động (chấm dứt HĐLĐ do lỗi của người SDLĐ hoặc trường hợp khách quan, bất khả kháng).

    + Đối với HĐLĐ không xác định thời hạn.

         Không quy định về điều kiện đơn phương chấm dứt HĐLĐ nên sau khi NLĐ chấm dứt HĐLĐ thì phải xem xét việc thực hiện nghĩa vụ trong HĐĐT, nếu không ký HĐĐT hoặc HĐĐT vô hiệu thì không có cơ buộc NLĐ bồi thường:

    Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

    1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

    c) Chi phí đào tạo;

    d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

    đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

    Tóm lại, khi đơn phương chấm dứt HĐLĐ phải bồi thường nếu NLĐ có ký HĐĐT, có vi phạm nghĩa vụ trong HĐĐT và chưa hết hạn cam kết làm việc; không bồi thường nếu lỗi là của người SDLĐ do vi phạm HĐĐT.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    vuquanghuy303 (06/11/2015)

0 Thành viên đang online
-