DanLuat 2015

Thắc mắc về BHXH khi có nhiều người sử dụng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #426587 07/06/2016

    Thắc mắc về BHXH khi có nhiều người sử dụng lao động

    Theo điểm a, khoản 1, Điều 4, Nghị định 44/2013/NĐ-CP thì:

    a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

    Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luậ

    Nhưng mình chưa rõ lắm về khoản tiền mà "người sử dụng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động...:" Vậy khoản tiền này sẽ chi trả cho ai, người sử dụng lao động đầu tiên, hay người lao động hay cơ quan bảo hiểm? và có văn bản nào hướng dẫn cụ thể vấn đề này không? ACE nào có gặp thực tế hay biết qua có t

    Trân trọng cảm ơn!

     
    2762 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426598   07/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


     

    richphan234 viết:

     

    Theo điểm a, khoản 1, Điều 4, Nghị định 44/2013/NĐ-CP thì:

    a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

    Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luậ

    Nhưng mình chưa rõ lắm về khoản tiền mà "người sử dụng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động...:" Vậy khoản tiền này sẽ chi trả cho ai, người sử dụng lao động đầu tiên, hay người lao động hay cơ quan bảo hiểm? và có văn bản nào hướng dẫn cụ thể vấn đề này không? ACE nào có gặp thực tế hay biết qua có t

    Trân trọng cảm ơn!

     

     

    Chào bạn, 

    Về vấn đề của bạn mình có ý kiến như sau:

    Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.

    Điều này có nghĩa là ngoài tiền lương, NSDLĐ còn phải chi trả cho NLĐ khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm mà NSDLĐ có trách nhiệm phải đóng.

    Ví dụ: ông A ký hợp đồng lao động với 2 công ty. Công ty 1 đóng bảo hiểm. Mức lương của ông A là 5 triệu đồng. Như vậy đến ký lương công ty thứ 2 phải trả cho ông A số tiền như sau:

    - Tiền lương theo hợp đồng: 5.000.000

    - Khoản tiền tương ứng với tiền bảo hiểm: = 5.000.000 x 22% = 1.100.000 đồng

    (22% là tỷ lệ đóng Bảo hiểm của NSDLĐ theo Quyết định 959/QĐ-BHXH năm 2015)

    Cập nhật bởi CafePhapLy ngày 07/06/2016 08:00:29 CH

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CafePhapLy vì bài viết hữu ích
    duonghoang.thuyxuan (07/06/2016)
  • #426613   07/06/2016

    Rep: Bhxh khi có nhiều người sử dụng lao động

    dậy là khỏan chi trả bh này là do người sử dụng lao động còn lại chi trả cho người lao động hả bạn? VÌ mình thấy nếu đã đc đóng bh ở cty kia rồi mà lại dc hưởng thêm khoản này nữa thì hơi khó hiểu cứ ngĩ là chi trả lại cho người sử dụng lao động đầu tiên!
     
    Báo quản trị |  
  • #426685   08/06/2016

    bạn có thể nói rõ hơn về quy định tại quyết định 959/QĐ-BHXH năm 2015 ko? mình có xem qua về mức đóng 22% nhưng thấy không liên quan lắm tới vấn đề mình trình bày. Mong nhận được sự hỗ trợ của mọi người sớm. Cảm ơn mọi người.

     
    Báo quản trị |  
  • #426697   08/06/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    CHÀO BẠN,

    Chẳng hiểu sao bạn lại nghỉ khoản tiền này chi trả lại cho NSDLĐ đầu tiên?

    Khoản tiền này người sử dụng lao động thứ 2, thứ 3...phải trả cho NLĐ nhe bạn, có liên quan gì đến NSDLĐ đầu tiên đâu mà phải trả??

    Ví dụ:

    Anh A ký HĐLĐ thời bạn 3 năm với công ty B vào ngày 1/1/2015 làm kế toán trưởng và tham gia BHXH ở công ty này đẩy đủ.

    Ngày 1/7/2015 anh A ký tiếp HĐLĐ thời hạn 12 tháng với công ty C làm tư vấn thuế.

    Do anh A đã đóng BHXH ở cty B rồi, mà nguyên tắc BHXH không được đóng trùng,

    Anh A cần xuất trình HĐLĐ và bằng chứng đã tham gia BHXH ở cty B, thì hàng tháng ngoài tiên lương theo HĐLĐ ra, Anh A còn nhận được thêm 1 khoản nữa đó là 22% trên mức tiền lương đóng BHXH nữa ở công ty C ,

    Vì: đây là quyền lợi của NLĐ được hưởng mà, có gì đâu mà kỳ. 22% đó họ được công ty nộp cho cơ quan BHXH để họ được hưởng chế độ ốm đau thai sản, hưu trí, thất nghiệp..Nhưng do họ có chế độ này rồi nên công ty trả tiền mặt cho họ thôi. Thực tế đang như vậy mà.

     

    Cập nhật bởi HaiVIB ngày 08/06/2016 03:12:43 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #426720   08/06/2016

    @haivib: Cảm ơn chia sẻ của bạn nhưng bạn có thể trích dẫn giúp mình điều luật quy định về đóng 22% trong trường hợp này được không, tại bạn kia trình bày theo Quyết định 959 nhưng mình xem qua thì không thấy liên quan lắm, nên cảm thấy thắc mắc, vì mình cũng chưa tiếp xúc thực tế, mong bạn chia sẻ!

     
    Báo quản trị |  
  • #426757   08/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    richphan234 viết:

    @haivib: Cảm ơn chia sẻ của bạn nhưng bạn có thể trích dẫn giúp mình điều luật quy định về đóng 22% trong trường hợp này được không, tại bạn kia trình bày theo Quyết định 959 nhưng mình xem qua thì không thấy liên quan lắm, nên cảm thấy thắc mắc, vì mình cũng chưa tiếp xúc thực tế, mong bạn chia sẻ!

    Chào bạn,

    Theo Quyết định 959/QĐ-BHXH năm 2015 hàng tháng công ty có trách nhiệm trích từ quỹ tiền lương ra 22% để đóng BHXH, BHYT và BHTN cho người lao động. Cụ thể:

    - Theo Khoản 2 Điều 5, mức đóng BHXH là 18% (Trong đó 3% vào quỹ ốm đau và thai sản; 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất.)

    - Theo Khoản 2 Điều 14, mức đóng BHTN là 1%

    - Theo Khoản 1 Điều 18 và Điểm 1.1 Khoản 1 Điều 17, mức đóng BHYT là 3%.

    Như vậy, đối với NLĐ ký kết hợp đồng với nhiều NSDLĐ thì NSDLĐ đầu tiên đóng 22% này vào quỹ bảo hiểm, những NSDLĐ tiếp theo chi trả trực tiếp 22% này cho NLĐ

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CafePhapLy vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (09/06/2016)
  • #426823   09/06/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    CHÀO BẠN richphan234,

    Đối với Luật Việt Nam bạn phải vận dụng điều khoản này, điều khoản kia để hiểu về 1 quy định.

    Chứ không có sẵn cái kiểu quy định ví dụ như: Người sử dụng lao động của các HĐLĐ còn lại có trách nhiệm chi trả 22% cho NLĐ cùng lúc với kỳ trả lương...",

    Vì sao bạn biết không? Vì mức 22% là giá trị bị biến động, trước đây là 20%,bây giờ là 22%,  và sau này tăng thêm có thể mức 24%....

    => Luật chỉ ghi " khoản tiền tương đương với mức đóng BHXH,BHYT,..." là ví lý do đó.

    Khoản tiền tương đương đó không do Luật lao động ấn định mà do Luật BHXH quy định tùy vào từng thời điểm.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    richphan234 (12/06/2016)

0 Thành viên đang online
-