Thắc mắc về BHXH, BHTN?

Chủ đề   RSS   
  • #562416 09/11/2020

    Doande123

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Thắc mắc về BHXH, BHTN?

    Xin chào luật sư . 

    Tôi năm nay 24t hiện đang làm việc tại 1 công ty tại đồng nai. 

    Tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 10/2016, đến thời điểm hiện tại là 4 năm. Sang đầu năm 2020 tôi định nghỉ việc để tìm công ty khác làm nhưng tôi có những đều sau đây không được rõ lắm mong luật sự tư vấn ! 

    1. Tính đến thời điểm hiện tại tôi đã đóng BHXH được 4 năm và sẽ được lãnh BHTN được 4 tháng nhưng tôi chuyển sang làm việc tại công ty khác và thời gian thử việc đến kí hợp đồng khoảng 2-3 tháng . tron thời gian đó tôi không đóng BHXH thì tiền BHTN của tôi có bị mất không? 

    2. Trường hợp tôi muốn đóng tiếp BHXH khi qua công ty mới thì có được không và thời gian tôi đóng BHXH là 4 năm trước đó có bị mất và đóng lại từ đầu tại công ty mới không?

     
    380 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Doande123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562474   10/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Luật việc làm năm 2013 về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Cụ thể:

    Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp
    ...

    3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

    b) Tìm được việc làm;

    c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

    4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.
     Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Như vậy, nếu đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà tìm được công việc mới  (có ký kết hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm) thì bạn sẽ không được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa. Thay vào đó, thời gian chưa hưởng sẽ được bảo lưu cộng dồn để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đáp ứng đủ điều kiện được hưởng.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/11/2020)
  • #562484   10/11/2020

    Doande123
    Doande123

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Hỏi đáp về bảo hiểm xã hội

    Vậy nếu tôi chuyển công ty sau thời gian 2 tháng thử việc và kí hợp đồng lao động thì tôi vẫn được cộng dồn số tháng đóng bảo hiểm ở công ty cũ đúng không ? Nhờ luật sư giải đáp giúp ! Xin cảm ơn!_

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Doande123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/11/2020)
  • #562499   11/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Khoản 5 điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    “ 5. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

    Như vậy, trong trường hợp người lao động đóng bảo hiểm ngắt quãng, không liên tục thì sẽ được cộng dồn thời gian đóng bảo hiểm xã hội để làm cơ sở hưởng chế độ hưu trí.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/11/2020) Doande123 (11/11/2020)
  • #562542   12/11/2020

    Doande123
    Doande123

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Hỏi đáp về bảo hiểm xã hội

    Vậy nếu tôi đóng BHXH ngắt quảng như vậy thì tôi có được hưởng BHTN cộng dồn lại không ? Hay chỉ được hưởng BHTN được tính từ lúc tôi đóng BHXH lần gần nhất .

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Doande123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2020)
  • #562564   12/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Luật việc làm năm  2013 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với hợp đồng xác định thời hạn và hợp đồng không xác định thời hạn; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hợp đồng có thời hạn dưới 12 tháng.

    Như vậy, khi bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời hạn 24 tháng trước khi nghỉ việc mà không phải là trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật đồng thời nộp hồ sơ trong thời hạn 03 tháng trước khi nghỉ việc thì đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Do đó, việc bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hay không không ảnh hưởng đến quyền lợi bảo hiểm thất nghiệp của bạn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2020)
  • #562593   13/11/2020

    Doande123
    Doande123

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Hỏi đáp về bảo hiểm xã hội

    Vậy nếu tôi muốn nghỉ việc thì phải nộp đơn trước 3 tháng mới đủ điều kiện hay sao ?

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Doande123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2020)
  • #562613   13/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại Điều 46 Luật việc làm năm 2013:

    Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp

    1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”

    Theo quy định trên, thời hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm là 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động làm việc, chứ không phụ thuộc vào thời gian nghỉ việc phải nộp đơn trước 3 tháng.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;