Thắc mắc về bản án ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #541821 25/03/2020

    Thắc mắc về bản án ly hôn

    Chào luật sư! Cho tôi hỏi, tôi đã nhận bản án ly hôn ngày 22/11/2019 vậy trên danh nghĩa là vợ chồng tôi đã chấm dứt phải k ạ?các bản đăng ký kết hôn cũng hết hiệu lực phải k ạ?vậy tôi muốn kháng cáo bác đơn ly hôn cũng như bản án được k ạ?cảm ơn luật sư

     
    181 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn banglangtim51284@yahoo.fr vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541921   26/03/2020

    ngkhiem
    ngkhiem

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2020
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 740
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn, 

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 273 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:

    Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm là 15 ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khởi kiện không có mặt tại phiên tòa hoặc không có mặt khi tuyên án mà có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày họ nhận được bản án hoặc bản án được niêm yết.

    Đối với trường hợp đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khởi kiện đã tham gia phiên tòa nhưng vắng mặt khi Tòa án tuyên án mà không có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày tuyên án.

    Bên cạnh đó, tại khoản 1 Điều 280 Bộ luật tố tụng dân sự 2015, có quy định:

    Thời hạn kháng nghị đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm của Viện kiểm sát cùng cấp là 15 ngày, của Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là 01 tháng, kể từ ngày tuyên án. Trường hợp Kiểm sát viên không tham gia phiên tòa thì thời hạn kháng nghị tính từ ngày Viện kiểm sát cùng cấp nhận được bản án.

    Như vậy, sau khi hết thời hạn kháng cáo và hết thời hạn kháng nghị mà không có kháng cáo hoặc kháng nghị thì bản án ly hôn sơ thẩm sẽ có hiệu lực pháp luật.

    Trong trường hợp của bạn, bản án ly hôn là ngày 22/11/2019; tính đến nay là đã được 04 tháng (quá thời hạn kháng cáo, kháng nghị) mà không có kháng cáo cũng như Viện kiểm sát không có kháng nghị thì xem như vợ chồng bạn đã chính thức ly hôn từ 03 tháng trước.

    Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn đã không còn giá trị pháp lý và bạn cũng không còn được quyền kháng cáo bản án vì đã hết thời gian kháng cáo.

    Cập nhật bởi ngkhiem ngày 26/03/2020 04:50:40 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngkhiem vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/03/2020)
  • #542671   Cách đây 23 giờ, 43 phút

    Còn tùy vào bản án ly hôn này là bản án sơ thẩm hay phúc thẩm. Bản án sơ thẩm có hiêu lực sau 15 ngày kể từ ngày tuyên án, còn bản án phúc thẩm thì có hiệu lực thi hành ngay. Bạn lưu ý là việc kháng cáo chỉ thực hiện được đối với bản án sơ thẩm chưa có hiệu lực thi hành, nếu có hiệu lực rồi thì không kháng cáo được nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #542687   Cách đây 22 giờ, 4 phút

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 8722
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 226 lần


    Tính đến thời điểm hiện tại thì bản án đã có hiệu lực. Sau khi hết thời hạn kháng cáo và hết thời hạn kháng nghị mà không có kháng cáo hoặc kháng nghị thì bản án ly hôn sơ thẩm sẽ có hiệu lực pháp luật. Có nghĩa là sau 15 ngày, hiện tại hai bên là tình trạng độc thân, có thể bước tiếp mà không bị một bên còn lại cản trở.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #542693   Cách đây 21 giờ, 58 phút

    Chào anh, tùy thuộc vào cấp xét xử của Tòa án mà thời điểm bản án có hiệu lực sẽ khác nhau. Nếu là tòa án cấp sơ thẩm thì bản án sẽ có hiệu lực 15 ngày kể từ ngày tuyên án. Trong thời gian đó anh có quyền kháng cáo. Nếu tòa án cấp phúc thẩm thì bản án có hiệu lực thi hành ngay.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #542712   Cách đây 21 giờ, 26 phút

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (343)
    Số điểm: 2320
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 66 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 273 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định thời gian kháng cáo của đương sự trong tố tụng như sau:

    Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Tòa án sơ thẩm là 15 ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự, đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân hởi kiện không có mặt tại phiên hoặc không có mặt khi tuyên án mà có lý do chính đáng thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày họ nhận được bản án hoặc được niêm yết.

    Mặt khác, tại Khoản 1 Điều 280 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định thời hạn kháng cáo kháng nghị, cụ thể như sau: Thời hạn kháng nghị đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm của Việt Kiểm Sát cùng cấp là 15 ngày, của Việt Kiểm Sát cấp trên trực tiếp là 1 tháng, kể từ ngày tuyên án.

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn nhận được bản án ly hôn vào ngày 22/11/2019, như vậy đã quá thời hạn kháng cáo.

    Cho nên, bạn không được kháng cáo bản án ly hôn này.

    Ngoài ra, khi bản án ly hôn đã có hiệu lực pháp luật (sau 01 tháng không có kháng cáo, kháng nghị) thì quan hệ vợ chồng sẽ chấm dứt theo quy định của pháp luật,vậy nên Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn không còn giá trị pháp luật.

     
    Báo quản trị |