DanLuat 2015

thắc mắc về 2% BHXH và thanh toán ốm đau thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #415026 01/02/2016

    thắc mắc về 2% BHXH và thanh toán ốm đau thai sản

    1)   Hiện nay Luật BHXH có quy định thời gian thanh toán chế độ thai sản , ốm đau trong vòng bao nhiêu ngày hay không ?

    2)   Từ 01/01/2016 doanh nghiệp không được giữ 2% BH ốm đau , vậy vấn đề thanh toán thai sản , ốm đau sẽ do Cơ quan BHXH thanh toán trực tiếp hay công ty thanh toán trước ?

     
    1295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421484   13/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Trả lời:

    1. Có. Quy định tại Điều 102 Luật BHXH 2014:

    Điều 102. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản

    1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

    Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    3. Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:

    a) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;

    b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

    4. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    2. Công ty không được giữ lại 2% thì cơ quan BHXH có trách nhiệm chi trả cho NLĐ, NSDLĐ không làm thay việc này nữa.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-