DanLuat 2015

Thắc mắc vấn đề nghiêm trọng

Chủ đề   RSS   
  • #129352 09/09/2011

    nguyenvanhung99

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc vấn đề nghiêm trọng

    Kính chào các anh chị luật sư, luật gia, tôi có 1 tình huống muốn nhờ các anh chị tư vấn giúp:

    Bản thân tôi thấy vấn đề này cực kì vô lý và đáng lên án vì tôi biết được thông qua 1 trang web trên mạng:

    Chuyện xảy ra giữa 2 bên A & B tranh cãi trên mạng, bên A hẹn bên B ra 1 địa điểm và quyết đòi sống chết với bên B, nhưng do không muốn nhận trách nhiệm nếu bên B xảy ra chuyện nên bên A yêu cầu 2 bên phải có bản cam kết .

    Bản cam kết có nội dung là nếu có bất cứ chuyện gì xảy ra cho bên B hoặc bên A, ví dụ như thương tích hoặc tử vong thì bên A/ bên B không cần phải chịu trách nhiệm (?!!!), bản cam kết sẽ có chữ kí của phụ huynh 2 bên và được giao cho luật sư 2 bên. (Sẽ có luật sư nào chịu nhận vù này không???)

    Qua lời lẽ và các cuộc đối thoại, tôi thấy bên A có thái độ cố ý muốn gây thương vong cho bên B. Bên A nhờ người tìm các tay giang hồ, các tay nghiện... để giải quyết bên B.

    Tôi muốn hỏi nếu thực sự 2 bên xảy ra tranh chấp và bên B tử vong thì bên A có cần chịu trách nhiệm?

    Xin cám ơn!

    P.S: bản thân tôi thấy ngại khi phải đăng vấn đề này lên, tôi đã có khuyên ngăn bên A nhưng không thành công, tôi lại không am hiểu về luật pháp, nên tôi muốn nhờ anh chị giải thích để tôi có thể can ngăn bên A bằng cách đưa ra các điều luật
     
    2874 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129357   09/09/2011

    TaiNhan288
    TaiNhan288
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 47 lần


    Bạn hãy khuyên bạn thân mình dừng ngay hành vi đó lại, cho dù các bên có viết hàng trăm bản cam kết cũng không có giá trị gì hết bạn à.

    Pháp luật nghiêm cấm mọi hành vi xâm phạm đến danh dự nhân phẩm tính mạng của mọi cá nhân.Tùy váo tính chất mức độ của hành vi thì các bên sẽ phải chịu những trách nhiệm pháp lý tương ứng.

    Bạn nên cho bạn thân của mình biết 2 điều luật sau :

    Điều 93. Tội giết người

    1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, #ff0000;">thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    A) Giết nhiều người;

    B) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

    C) Giết trẻ em;

    D) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

    Đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    E) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng;

    G) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

    H) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

    I) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

    K) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

    L) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

    #ff0000; text-decoration: underline;">M) Thuê giết người hoặc giết người thuê;

    N) Có tính chất côn đồ;

    O) Có tổ chức;

    P) Tái phạm nguy hiểm;

    Q) Vì động cơ đê hèn.

    2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì #ff0000; text-decoration: underline;">bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    A) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    B) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    C) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    D) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    Đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    E) Có tổ chức;

    G) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    #ff0000;">H) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    I) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    K) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì #ff0000; text-decoration: underline;">bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    không gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TaiNhan288 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (09/09/2011) nguyenvanhung99 (11/09/2011)
  • #129400   09/09/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 15653
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 494 lần
    Moderator

    Đồng ý với #0072bc; font-size: 13px;">TaiNhan288 vì mạng người được pháp luật tôn trọng và bảo vệ, không chấp nhận hình thức nào gọi là bản cam kết mang nội dung như trên. Nếu cố tình thì  và hậu quả xảy ra thật thì người còn lại không thoát được vòng luân lí đâu. Có thể là như nhau thôi. Tốt nhất để cả hai không bị thiệt là nên tìm ai đó làm trung gian giàn xếp và phân xử, tôi không kêu nhất quyết là tòa án mà hãy tìm đến người nào cả hai đều tin tưởng, có uy tín...hạ hồi phân giải thì mọi chuyện sẽ được giải quyết êm đẹp.

    Điện thoại liên hệ: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0913010679

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    nguyenvanhung99 (11/09/2011)
  • #129733   11/09/2011

    nguyenvanhung99
    nguyenvanhung99

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn #0072bc; font-size: 13px;">TaiNhan288 và #ff8c00;">caythongnoel đã giải đáp thắc mắc.

    Nếu như bên B muốn nhờ luật pháp can thiệp thì dựa vào các cuộc đối thoại và lời lẽ hăm dọa của bên A (thông qua mạng xã hội) đối với bên B thì có được chấp nhận không ạ?
    Trường hợp bên B được luật pháp bảo vệ thì bên A sẽ phải nhận trách nhiệm gì (bên A đã trên tuổi vị thành niên)

    Xin cám ơn
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-