Thắc mắc và Tối kiến liên quan đến vấn đề đất đai. Có bác nào giúp em với :)

Chủ đề   RSS   
  • #339374 17/08/2014

    Thắc mắc và Tối kiến liên quan đến vấn đề đất đai. Có bác nào giúp em với :)

    Em có 1 tình huống như thế này mong các anh chị, các chú, các bác luật sư xem xét giúp :

    Nhà ông A có 1 thửa đất ở thị trấn có diện tích 200 m2 , bao gồm 1 ngôi nhà dt 70m2 , còn lại là trông cây , nhà xây từ năm 2000 ( giả dụ là năm 2000 ). Năm 2002 thị trấn có thống kê lại dt đất ở để thu thuế, thì ông A chỉ thống kê có 70m2 là đất ở, còn lại là đất vườn .

    Đến bây giờ ông A muốn cho con trai mình 100m2 để xây nhà ở, nhưng do là đất kê khai là đất vườn nên k đc xây, giờ có cách nào chuyển mục đích từ đất vườn sang đất ở 1 cách tiết kiệm nhất k ạ ?
     
    Theo quan điểm của e thì 
    +) việc chuyển từ đất vườn sang đất ở chỉ chịu có 0,5% giá trị chênh lệch nên cách này nhanh gọn nhất .
     
    +) E có 1 ý khác mong được xem cho ạ : theo quy định tại 
    "Điều 103. Xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn, ao

    1. Đất vườn, ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở." 

    Thì đất ở được xác định là toàn bộ 200m2 đất kia, nhưng như đã trình bày ở trên thì ông A kê khai có 70m2 là đất ở. Vậy trong trường hợp này thì có thể nộp đơn xác định lại diện tích đất ở k ạ ? vì 200m3 đó nằm trong cùng 1 thửa đất .

     
    3575 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339476   18/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn.

     việc chuyển từ đất vườn sang đất ở phải đóng 100% giá trị chênh lệch giữa đất nông nghiệp (đất vườn) với giá đất ở theo bảng giá đất của UBND tỉnh, thành phố.

     
    Báo quản trị |  
  • #340756   24/08/2014

    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

     việc chuyển từ đất vườn sang đất ở phải đóng 100% giá trị chênh lệch giữa đất nông nghiệp (đất vườn) với giá đất ở theo bảng giá đất của UBND tỉnh, thành phố.

    sao lại 100% vậy anh, e tưởng ngoài lệ phí trước bạ có 0,5% thì phải nộp 50% giá trị chênh lệch thôi mà ( khoản 2 Điều 6 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004  ) 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #340769   24/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn.

    Đúng như bạn nói tôi đã nhầm. Thửa đất đã có nhà chỉ đóng 50%

    Theo nghị định Số 45/2014/NĐ-CP (nghị định số 198/2004/NĐ-CP đã hết hiệu lực) 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    tungazba (24/08/2014)
  • #340796   24/08/2014

    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Đúng như bạn nói tôi đã nhầm. Thửa đất đã có nhà chỉ đóng 50%

    Theo nghị định Số 45/2014/NĐ-CP (nghị định số 198/2004/NĐ-CP đã hết hiệu lực) 

    cảm ơn anh, nhưng e đang muốn hỏi về cái tối kiến kia của em có đc ko ? thay vì nộp phí chênh lệch thì nộp đơn xin xác định lại diện tích đất ở có đc k a :) 

    vì e k chuyên đất đai nên k rành về mấy cái nghị định lắm :D

     
    Báo quản trị |  
  • #340775   24/08/2014

    luatsutraloi1
    luatsutraloi1
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 656
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 25 lần


    Vấn đề của bạn hỏi cũng có khá nhiều hộ gia đình gần nhà tôi (ở quê huyện Lạng Giang, tỉnh Bắc Giang); Nên tôi cũng rất mong nhân được góp ý về những câu trả lời của các Luật sư, chuyên gia về mảnh đất đai này ạ (vì em không rành về mảng này lắm ạ).

     
    Báo quản trị |  
  • #340816   24/08/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào bạn.

    Nhà đất đã có giấy chứng nhận chưa vậy bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #342262   03/09/2014

    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Nhà đất đã có giấy chứng nhận chưa vậy bạn?

    cái này chia 2 TH được k a

     
    Báo quản trị |  
  • #343614   10/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào các bạn,

    Hình như chủ đề này toàn dân luật cả, qua việc bạn tungazba nêu có thể hiểu rằng đất này chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Diện tích 200m2 của ông A được coi là đất khu dân cư nông thôn theo Luật đất đai 1993 và việc năm 2002 ông kê khai 70m2 đất xây nhà là đất ở, còn lại là đất vườn chỉ để đóng thuế. Ngoài ra, còn phải căn cứ vào sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính của gia đình ông A nữa.

    Do đó, ông A có thể làm đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho toàn bộ thửa đất 200m2 và trong đơn ghi là đất ở căn cứ vào Điều 87 Luật đất đai 2003 và bây giờ là  Điều 103 Luật đất đai 2013 về Xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn, ao

    "1. Đất vườn, ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở.

    2. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này thì diện tích đất ở được xác định theo giấy tờ đó.

    Trường hợp trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này chưa xác định rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được công nhận không phải nộp tiền sử dụng đất được xác định bằng không quá 05 lần hạn mức giao đất ở quy định tại khoản 2 Điều 143 và khoản 4 Điều 144 của Luật này.

    3. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật này mà trong giấy tờ đó ghi rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được xác định theo giấy tờ đó.

    4. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật này mà trong giấy tờ đó không ghi rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được xác định như sau:

    a) Ủy ban nhân dân cấp tỉnh căn cứ vào điều kiện, tập quán tại địa phương quy định hạn mức công nhận đất ở cho mỗi hộ gia đình phù hợp với tập quán ở địa phương theo số lượng nhân khẩu trong hộ gia đình;>

    b) Trường hợp diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương thì diện tích đất ở được xác định bằng hạn mức công nhận đất ở tại địa phương;

    c) Trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương thì diện tích đất ở được xác định là toàn bộ diện tích thửa đất.

    5. Đối với trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại Điều 100 của Luật này mà đất đã sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì diện tích đất ở được xác định theo mức quy định tại khoản 4 Điều này; trường hợp đất đã sử dụng ổn định kể từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì diện tích đất ở được xác định theo mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 143 và khoản 4 Điều 144 của Luật này.

    6. Phần diện tích đất vườn, ao còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 của Điều này thì được xác định sử dụng vào mục đích hiện trạng đang sử dụng theo quy định tại khoản 1 Điều 10 của Luật này."

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 10/09/2014 01:58:45 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (10/09/2014)