DanLuat 2015

Thắc mắc tiền lương các ngày Lễ, Tết

Chủ đề   RSS   
  • #302393 14/12/2013

    brian88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc tiền lương các ngày Lễ, Tết

    Chào các anh/ chị luật sư

    Hiện nay tôi đang làm chức vụ supervisor cho một chương trình do 1 công ty trung gian tổ chức, các hợp đồng của tôi và nhân viên dưới quyền của tôi (hay còn gọi la PG/PB) đều có thời hạn là 10 tháng và thời gian làm việc ghi "linh động theo cửa hàng, 6 tiếng/ ngày".

    Tôi đã tham khảo theo link http://www.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&mode=detail&document_id=163542 Điều 97, Chương VI về tiền lương làm thêm giờ và làm việc ban đêm

     thì thấy khi người sử dụng lao động yêu cầu người lao động làm thêm giờ vào các ngày Lễ, Tết được quy định trong năm thì người lao động được trả lương ít nhất bằng 300% lương ngày thường. 

    Nhưng khi tôi hỏi Phòng Nhân Sự của công ty về lương ngày Lễ, Tết thì được trả lời là như thường lệ các chương trình trước chỉ trả lương cho các ngày đó bằng 200% lương ngày thường.

    Vậy nhờ các anh/ chị luật sư giải thích dùm việc Phòng Nhân Sự trả lời như vậy là đúng hay sai? Nếu sai, nhưng không chấp nhận sai và cố tính làm sai thì người lao động có thể làm gì?

    Và nhờ các anh/ chị trả lời thêm dùm là loại hợp đồng lao động có thời hạn 10 tháng như chúng tôi đã ký gọi là loại hợp đồng lao động gì? Nếu đóng các loại bảo hiểm bắt buộc có đóng thêm bảo hiểm thất nghiệp hay không?

     

    Cảm ơn các anh/ chị

    Cập nhật bởi brian88 ngày 15/12/2013 01:18:13 CH Cập nhật bởi brian88 ngày 15/12/2013 01:17:27 CH Cập nhật bởi brian88 ngày 14/12/2013 07:42:48 CH
     
    2739 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #302399   14/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu làm thêm giờ vào ngày lễ, tết thì sẽ được hưởng ít nhất 300% lương. NLĐ có thể nhờ tới công đoàn (nếu có công đoàn), hoặc liên đoàn lao động quận để nhờ giúp đỡ. Trường hợp muốn làm căng thì có thể kiện ra tòa án.

    Hợp đồng lao động có thời hạn 10 tháng gọi là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Nếu đóng các loại bảo hiểm bắt buộc có đóng thêm bảo hiểm thất nghiệp hay không => không đóng BH thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    brian88 (15/12/2013)
  • #302486   15/12/2013

    brian88
    brian88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:

    Chào bạn, nếu làm thêm giờ vào ngày lễ, tết thì sẽ được hưởng ít nhất 300% lương. NLĐ có thể nhờ tới công đoàn (nếu có công đoàn), hoặc liên đoàn lao động quận để nhờ giúp đỡ. Trường hợp muốn làm căng thì có thể kiện ra tòa án.

    Hợp đồng lao động có thời hạn 10 tháng gọi là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Nếu đóng các loại bảo hiểm bắt buộc có đóng thêm bảo hiểm thất nghiệp hay không => không đóng BH thất nghiệp.

    Cảm ơn anh đã giải đáp thắc mắc. Vụ đóng bảo hiểm thất nghiệp theo tôi được biết tại Tp. HCM mức đóng bảo hiểm bắt buộc bao gồm bảo hiểm thất nghiệp của năm 2012 và 2013 là 9.5%, năm 2014 là 10.5%. Hợp đồng của tôi và các nhân viên khác có hiệu lực vào tháng 11 năm 2013, nhưng trên hợp đồng ghi trừ bảo hiểm bắt buộc là 9.5%, vậy nếu không được đóng bảo hiểm thất nghiệp như anh đã giải thích thì trừ bảo hiểm như vậy có phải là sai không??

     
    Báo quản trị |  
  • #302489   15/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, HĐ của bạn không cần tham gia BHTN, nghĩa là mỗi tháng chỉ bị trừ 8.5%.

    Cty bạn thực tế trừ 9.5% nhưng không tham gia BHTN cho bạn (cho dù có muốn tham gia cũng không được).

    Như vậy là đúng hay sai thì chắc bạn có câu trả lời rồi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    brian88 (16/12/2013)
  • #302637   16/12/2013

    brian88
    brian88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn câu trả lời của Luật Sư

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-