DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Thắc mắc thủ tục điều tra lại khi Hội đồng giám đốc thẩm hủy bản án

(HaiZin)

Mong các Luật sư và các bạn giải đáp giúp tôi về thủ tục điều tra lại khi Hội đồng giám đốc thẩm hủy bản án, cụ thể: Điều 289 BLTTHS quy định như sau: "Nếu Hội đồng giám đốc thẩm quyết định hủy bản án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật để điều tra lại, thì trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày ra quyết định, hồ sơ vụ án phải được chuyển cho Viện kiểm sát cùng cấp để điều tra lại theo thủ tục chung". Thắc mắc của tôi là nếu Tòa án nhân dân tối cao quyết định hủy bản án để điều tra lại thì: - Hồ sơ vụ án được chuyển cho VKSNDTC để điều tra lại, nếu vậy VKSNDTC có trực tiếp điều tra lại không hay yêu cầu Cơ quan điều tra thực hiện điều tra? Nếu VKSNDTC yêu cầu Cơ quan điều tra thực hiện điều tra thì sẽ là Cơ quan điều tra cấp nào (Bộ Công an, Công an cấp tỉnh, Công an cấp huyện)? - Sau khi điều tra lại xong thì TANDTC sẽ xét xử lại hay là Tòa án cấp sơ thẩm hoặc phúc thẩm sẽ xét xử lại? Trân trọng cảm ơn.

  •  3885
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…