DanLuat 2015

Thắc Mắc Thời Gian Xin Nghỉ Việc & Giải Quyết Tiền Lương

Chủ đề   RSS   
  • #387024 09/06/2015

    vantuanvt2802

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc Mắc Thời Gian Xin Nghỉ Việc & Giải Quyết Tiền Lương

    Em Tên Tuấn 

    Em xin chào các anh chị trong http://danluat.thuvienphapluat.vn ạ

    Em có vướng mắc xin hỏi cac anh chị

    Em đang làm cho một cty đc 9 tháng rồi và ký HĐ 12 Tháng nhưng vì ly do về nhà cưới vợ nên em xin cty nghỉ luôn . em viêt đơn 11/05/2015 xin đến 15/06/2015 nghỉ , nhưng cty giải quyết cho em nghỉ 30/06/2015 nên em xin lại lần nữa và nói lý do rõ cho cty biết nhưng cty ký giấy nghỉ lại 20/06/2015. 

    Cho em hỏi cty làm như vậy là đúng hay sai ah? 

    Và nếu như em làm hết ngày 31/05/2015 em nghỉ ngang cty co trả lương cho em hay không ah. Nếu không trả thì em phải làm gì ah để cty trả ah.

    Em xin cám ơn ah. 

    Mail gửi về : vantuanvt2802@gmail.com

     
    1599 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391618   11/07/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    Để được đơn phương chấm dứt hợp đồng, bạn phải thuộc các trường hợp quy định tại điều 37 Bộ Luật Lao động 2012.
     
    Bạn có thể lấy lý do tại điểm d "d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động" để báo cho cty ít nhất 30 ngày trước khi nghỉ.
     
    Bạn viết đơn ngày 11/5, thì ngày bạn có thể nghỉ là 11/6, theo đúng quy định pháp luật.
     
    Việc nghỉ ngày 20 hay 30/6 là thỏa thuận giữa công cty và bạn thôi.
     
    Nếu bạn nghỉ ngày 31/5 mà không được cty cho phép là bạn đã vi phạm, đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.
     
    Theo điều 43 Bộ Luật Lao động 2012: Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
     
    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
     
    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
     
    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #391620   11/07/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn lưu ý là bạn đang "xin nghỉ" cho nên tùy thuộc vào công ty "cho nghỉ" vào lúc nào thì bạn được nghỉ lúc đó.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-