Thắc mắc phân chia tài sản không di chúc.

Chủ đề   RSS   
  • #339371 17/08/2014

    nhannt136

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc phân chia tài sản không di chúc.

    Chào các luật sư,

     

    - Bố tôi mất năm 1987 có để lại căn nhà rộng 120m2 và không có giấy tờ sử dụng đất và không có di chúc.

    - Bố mẹ tui có 2 người con trai. Tôi là con trai út sống chung với mẹ và lập gia đình cho đến nay . Anh trai tôi lập gia đình và ra ở riêng từ năm 1990. Anh tôi mất sớm năm 1995 và có 4 người con . Tôi ở tại nhà và phụng dưỡng mẹ cho đến năm 2010 thì mẹ tôi mất. Mẹ không để lại di chúc và căn nhà cũng không có giấy tờ sử dụng đất.

     

    - Hiện nay, 4 người con của anh tôi (cháu ruột tôi) và chị dâu có ý định kiện tôi ra toà để phân chia tài sản là căn nhà tôi đang ở. Tôi xin hỏi quí luật sư nếu việc kiện diễn ra thì theo qui định pháp luật tôi có phải phân chia tài sản cho cháu tôi không? Hoặc nếu có sẽ phân chia thế nào?

     

    Xin cám ơn quý luật sư.

     
    4020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339449   18/08/2014

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    căn cứ nội dung anh trình bày thì thời hiệu để khởi kiện chia thừa kế khi bố anh chết đã hết. Tài sản của bố anh để lại cho anh và anh ruột anh là tài sản chung của hai người. Hiện nay anh trai anh đã chết vì thế vợ anh trai bạn có quyền khởi kiện đòi lại tài sản cho chồng mình trong khối tài sản là ngôi nhà anh đang quản lý, sử dụng. Việc phân chia tài sản sẽ căn cứ vào công sức đóng góp, quản lý, sử dụng của các bên đối với tài sản.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    nhannt136 (19/08/2014)
  • #339463   18/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Với vấn đề của bạn thì tôi xin được giải đáp như sau:

     Về việc thừa kế, theo quy định của pháp luật nếu không có di chúc thì việc thừa kế được chia theo pháp luật theo Điều 675 Bộ luật dân sự.

     Theo quy định tại các Điều 676 và Điều 677 thì các cháu của bạn cũng có quyền thừa kế, các cháu bạn có quyền thừa kế thế vị theo quy định của Điều 677 Bộ luật dân sự 2005.

    Việc chia di sản thừa kế tại Koản 2 Điều 676 những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần thừa kế như nhau, vì vậy bạn sẽ được 1/2 số tài sản thừa kế và 4 người cháu của anh bạn được hưởng thừa kế thế vị cũng được 1/ 2 của tổng số tài sản thừa kế.

    Trân trọng !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nhannt136 (19/08/2014)
  • #339580   18/08/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Do bạn không nói nhà đất rộng 120m2 là tài sản riêng của bố bạn hay tài sản chung của bố mẹ nên tư vấn của tôi dựa trên một số giả thiết để bạn tham khảo:

    Thứ nhất: Là tài sản chung của Bố mẹ bạn.

    Khi Bố bạn mất đi, không để lại di chúc thì 50% tổng tài sản trên thuộc về mẹ bạn, 50% tài sản của Bố bạn trở thành di sản thừa kế theo pháp luật và được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: Ông bà nội của bạn (nếu còn sống), Mẹ bạn, anh em bạn.

    Anh bạn mất năm 1995, mẹ bạn mất năm 2010 mà không để lại di chúc. Như vậy, về nguyên tắc vợ, con của anh bạn sẽ không được hưởng phần di sản của mẹ bạn gồm 50% trong khối tài sản nêu trên và phần di sản thừa kế mẹ bạn được hưởng từ phần của Bố bạn để lại. Khối di sản của mẹ bạn về nguyên tắc được chia cho những thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm bạn, Ông bà ngoại (còn sống). Tức là, nếu trong hàng thừa kế chỉ còn mình bạn thì bạn sẽ được hưởng nguyên khối di sản của mẹ bạn.

    Trường hợp này, chị dâu và các cháu của bạn chỉ được yêu cầu chia phần di sản thừa kế mà anh trai bạn được hưởng từ Bố bạn.

    Thứ hai, nếu tài sản là riêng của Bố bạn thì các cháu và chị dâu bạn vẫn có quyền yêu cầu chia toàn bộ khối di sản nếu trên trong phạm vi phần anh trai bạn được hưởng. Cái khác trong trường hợp này là các cháu và chị dâu bạn sẽ được yêu cầu chia với giá trị tài sản lớn hơn).

    Bạn cũng để ý là thời hiệu yêu cầu chia di sản thừa kế là 10 năm kể từ thởi điểm mở thừa kế, nếu hết thời hiệu trên mà chưa chia thì di sản thừa kế được xem là tài sản chung của các đồng thừa kế.

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn có thể liên hệ với với tôi và tham khảo các bài viết liên quan tại Website: http://luathuythanh.vn/ để tham khảo thêm.

     

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    nhannt136 (19/08/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869