DanLuat 2015

Thắc mắc nhập khẩu cho con mới sinh.

Chủ đề   RSS   
  • #369060 26/01/2015

    Thắc mắc nhập khẩu cho con mới sinh.

    Tôi có hộ khẩu ở xã Đông Phú, huyện Lục Nam. Vợ tôi có hộ khẩu ở xã Bích Sơn, huyện Việt Yên. Sau khi kết hôn chúng tôi thuê nhà ở dưới thành phố để tiện công việc hai vợ chồng mà không cắt khẩu ở địa phương. Vừa rồi chúng tôi có sinh cháu, hai vợ chồng tôi hiện công tác ở Công an tỉnh Bắc Giang có địa chỉ ở phường Ngô Quyền nên chúng tôi đã làm khai sinh cho cháu tại phường Ngô Quyền nhưng nhập khẩu cho con tại phường Ngô Quyền thì không được, nên tôi đã mang các giấy tờ cần thiết về xã Đông Phú để nhập khẩu cho con nhưng cán bộ tư pháp lại yêu cầu phải chuyển khẩu của vợ về xã Đông Phú thì họ mới nhập khẩu cho con tôi. Xin hỏi như vậy có đúng ko? 

     
    2433 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369275   28/01/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 13 Luật cư trú 2006 về Nơi cư trú của người chưa thành niên: 

    "1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

    2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định."

    Như vậy, việc bạn muốn nhập hộ khẩu cho con tại nơi bạn có hộ khẩu thường trú là hợp pháp và không cần phải chuyển hộ khẩu của vợ bạn về cùng hộ khẩu thường trú với bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    hieuav39 (28/01/2015)
  • #369276   28/01/2015

    Cảm ơn LS.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525

0 Thành viên đang online
-