DanLuat 2015

thắc mắc nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #292302 19/10/2013

    tanphuc.it

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc mắc nghĩa vụ quân sự

    Luật sư cùng cùng các anh chị trong diễn đàn cho em hỏi: em hiện là giáo viên đang dạy ở trường tiểu học ở Bình dương, nhưng quê em ở Đồng tháp, em mới trúng tuyển viên chức do sở gd bình dương tuyển dụng, hình thức tuyển dụng có ghi rõ là hợp đồng không xác định thời hạn, thời gian tập sự là 12 tháng, và giờ em đã dạy được hơn 1 tháng rồi, nhưng ở địa phương em đồng tháp có yêu cầu về thực hiện nghĩa vụ quân sự, trưởng ban chỉ huy quân sự nói là em phải đi nghĩa vụ, mặc dù em đã nộp đầy đủ giấy tờ gồm giấy trúng tuyển viên chức do sở GD bình dương và chủ tịch thị xã dĩ an nơi em công tác và 1 giấy xác nhận đang cống tại trường do hiệu trưởng kí xác nhận. Nhưng ở địa phương em vẫn yêu cầu em về đi nhập ngủ vậy có đúng luật không? và em phải làm thế nào để được hoãn nghĩa vụ để tiếp tục công tác?

     

     
    2047 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292311   19/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13672)
    Số điểm: 94201
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Chào bạn, không rõ địa phương bạn có thuộc vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn hay không ?

    Nếu phải, thì bạn được hoãn NVQS. Nếu không thì bạn không được hoãn. Bạn tham khảo quy định sau đây, xem bạn thuộc 1 trong các trường hợp nào khác hay không.

    Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

        2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

        3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

        4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

        5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu. 

        6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

        7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

        8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

        9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

            a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

            b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

            c) Trường cao đẳng, đại học;

            d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

        10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

        11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

     
    Báo quản trị |