DanLuat 2015

thắc mắc nghĩ việc

Chủ đề   RSS   
  • #415256 03/02/2016

    phungtannguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc mắc nghĩ việc

    chào luật sư !

    ngày 28/1/2016 em có viết đơn xin nghĩ vào ngày 29/2/2016 ( hợp đồng của em thời hạn 3 năm nên báo trc 30 ngày ). tuy nhiên công ty gặp khó khăn trong việc tuyển dụng người thay thế vì thời gian em nghĩ là thời điểm giáp tết rồi. nên trong lá thư xin nghĩ em kéo dài ra thành ngày 15/3/2016. vậy luật sư cho em hỏi: trong trường hợp em có việc làm mới và em phải nghĩ làm cty cũ vào thời điểm sau ngày 29/2 và trước 15/3 vậy thì em có bị bồi thường hợp đồng không ?

    xin cám ơn luật sư !

     
    1574 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415301   04/02/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13542)
    Số điểm: 93351
    Cảm ơn: 3057
    Được cảm ơn 4692 lần
    SMod

    Bạn xin nghỉ thì phải được cty đồng ý mới được. Nếu cty không đồng ý thì bạn không thể nghỉ, nếu nghỉ là vi phạm và phải bồi thường.

    Tuy nhiên nếu cty đồng ý với bạn thì cứ theo đó mà nghỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #415305   04/02/2016

    Chào bạn,

    Bạn nghỉ việc tại cty đúng luật nếu đáp ứng 02 điều kiện sau:

    Thứ nhất, lý do nghỉ phù hợp với quy định của pháp luật, cụ thể là thuộc các trường hợp sau (khoản 1 điều 37 Bộ luật lao động 2012):

    "a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục."

    Thứ hai, thời hạn báo trước khi nghỉ phải như sau (khoản 2 điều 37 Bộ luật lao động 2012):

    "a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này."

    Như vậy, nếu bạn vi phạm ít nhất 01 trong 02 điều kiện trên thì phải bồi thường cho công ty. Gỉa sử nếu lý do nghỉ việc của bạn là đúng luật và bạn ghi trong đơn xin nghỉ việc là nghỉ từ 15/3/2016 (báo trước >30 ngày), nhưng chưa đến ngày này bạn nghỉ thì có nghĩa là bạn đã vi phạm thời gian bạn báo trước với công ty --> công ty có thể yêu cầu bạn bồi thường mặc dù tính từ thời điểm bạn nộp đơn đến thời điểm bạn nghĩ đã > 30 ngày.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    phungtannguyen (04/02/2016)

0 Thành viên đang online
-