DanLuat 2015

thắc mắc nghị định 116

Chủ đề   RSS   
  • #176777 06/04/2012

    chaugiangqp

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    thắc mắc nghị định 116

    Kính gửi diễn đàn dân luật:

              Tôi là một viên chức ngành y tế đang công tác tại vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn của tỉnh Đăk Nông. Xã tôi công tác thuộc diện đầu tư chương trình 135 giai đoạn II và hiện nay vẫn chưa ra khỏi danh sách vùng đặc biệt khó khăn.

              Tôi được hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi và  phụ cấp thu hút của nghị định 64/2009. Theo nghị định này thì không có trợ cấp lần đầu và phụ cấp lâu năm.

              Vừa qua có nghị định 116 trong đó có trợ cấp lần đầu và trợ cấp lâu năm cho công chức, viên chức  công tác tại vùng khó khăn. Thông tư số 08/2011 phần chú thích có đoạn: “ Riêng năm 2011 đối với các đối tượng đang hưởng  chính sách , chế độ theo quy định nghị định 61/2006 NĐ- CP ngày 20/6/2006 và nghị định số 64/2009 NĐ- CP ngày 30/7/2009 của Chính phủ chỉ tính nhu cầu kinh phí tăng thêm để chi trả các chính sách, chế độ bổ sung theo nghị định 116/2010 NĐ- CP”

              Tôi xin hỏi: Tôi có được hưởng bổ sung chế độ phụ cấp lâu năm và trợ cấp lần đầu của nghị định 116 hay không?

              Xin chân thành cám ơn! 

     
    6569 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176832   07/04/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo quy định ở nghị định 116 được trích dẫn dưới đây thì bạn thuộc phạm vi được hưởng của NĐ 64/2009 và 116/2010 nên chỉ được hưởng mức cao nhất theo 2 NĐ đó. Do NĐ 64/2009 chưa có trợ cấp lần đầu và phụ cấp lâu năm nên bạn được hưởng bổ sung theo 116/2010.
    #00b050;">

    #00b050;">Điều 2. Đối tượng áp dụng

    #00b050;">

    #00b050;">Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định này công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, bao gồm:

    #00b050;">

    #00b050;">1. Cán bộ, công chức, viên chức và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động, kể cả người tập sự, thử việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội từ Trung ương đến xã, phường, thị trấn;

    #00b050;">

    #00b050;">2. Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan chuyên môn kỹ thuật và người hưởng lương từ ngân sách nhà nước, kể cả người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong quân đội nhân dân và công an nhân dân;

    #00b050;">

    #00b050;">3. Các đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này công tác ở các xã không thuộc diện đặc biệt khó khăn thuộc các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ được áp dụng chính sách quy định tại Nghị định này.

    #00b050;">

    #00b050;">Đối tượng quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều này bao gồm người đang công tác và người đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.

    #00b050;">

    #00b050;">Điều 3. Nguyên tắc áp dụng

    #00b050;">

    #00b050;">Cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang thuộc đối tượng áp dụng của chính sách quy định tại Nghị định này, đồng thời thuộc đối tượng áp dụng của chính sách cùng loại quy định tại văn bản quy phạm pháp luật khác thì chỉ được hưởng một mức cao nhất của chính sách đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    chaugiangqp (08/04/2012)

0 Thành viên đang online
-