DanLuat 2015

Thắc mắc luật quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #251379 27/03/2013

    kent12

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc luật quân sự

    cho cháu hỏi:

    1.cho chau hoi,chau sn 92 gien dang hoc cao dang thi co dk mien nghia vu quan su k a?

    2.hiên tai ba chau da nghj huu,nguon cung cap tai chinh duy nhat la me chau hien con 2 nam lam viec,chau con dua e gai dang tuoi an hoc,hien tai chau vua hoc vua lam de phu giup cho ba me do ve mot phan kinh te gia dinh,va cung me trang trai no nan ,hien tai gia dinh chau dang con no ngan hang rat la nhiu tien,ve van de tren thi chau co dk mien nghi vu khong a,vi hien tai gia dinh dang gap kho khan ve tien rat nhju a

    (Yêu cầu bạn lần sau viết Tiếng Việt có dấu - BQT)

    Bài viết không dùng tiếng Việt
     
    2574 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251426   28/03/2013

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Thắc mắc luật quân sự

    Chào bạn!

    Bạn sinh năm 1992, nếu đảm bảo về điều kiện sức khỏa và một số điều kiện khác thì bạn được goi nhập ngũ.

    Hiện tại Bạn chưa phải là lao động chính trong gia đình tuy nhiên ban đang tham gia học tại trường Cao đẳng (chính quy) thì bạn được tạm hoãn việc gọi nhập ngũ. Sau này nếu như không còn lý do như Luật định thì bạn sẽ không còn được hoãn.

    Trường hợp của bạn không được miễn gọi nhập ngũ.

     

    Điều 29

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

    c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

    đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

    g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

    b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

    c) Một con trai của thương binh hạng hai;

    d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

    Cũng lưu ý thêm với bạn là trong trường hợp đặc biệt về địa li (như vùng sâu, xa...) thì còn có những quy đinh khác...

    Trân trọng!!!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #251433   28/03/2013

    thuyhangkh
    thuyhangkh

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc luật quân sự

    Chào bạn,

    Căn cứ Điều 12 Luật Nghĩa vụ quân sự 1981 được sửa đổi bổ sung năm 2005 thì "Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi".

    Bạn sinh năm 1992 nên đã đủ điều kiện về tuổi để được gọi nhập ngũ.

    Tuy nhiên, điểm e Khoản 1 và Khoản 2 Điều 29 Luật Nghĩa vụ quân sự 1981 được sửa đổi bổ sung năm 2005 quy định như sau:

    "Điều 29

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;"

    2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

    b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

    c) Một con trai của thương binh hạng hai;

    d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên."

    Do bạn không nêu cụ thể để xem xét bạn có thuộc trường hợp được miễn gọi nhập ngũ hay không; nhưng hiện giờ bạn đang theo học tại trường Cao đẳng, cho nên bạn có thể mang theo Giấy xác nhận là sinh viên của trường và thẻ sinh viên phô tô về công an cấp xã để đăng ký tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.

    Thân chào bạn.

    LS Thúy Hằng.

     
    Báo quản trị |